Mac mini M4 có nên lên M6? Ai nên giữ, ai nên đổi máy
Chủ Mac mini M4 dùng cho văn phòng, học tập, lập trình nhẹ hay dựng video cơ bản chưa cần lên M6, vì việc hằng ngày gần như không đổi. Chỉ nên đổi khi M4 đang là điểm nghẽn thật: chạy AI trên máy, biên dịch và dựng hình nặng, hoặc RAM 16GB đã đầy, và khi đó M6 24GB/512GB giá 35,69 triệu là cấu hình mình chọn. Lý do nằm ở chỗ hai máy giống nhau về cổng và RAM tối đa, chỉ khác ở chip, băng thông bộ nhớ, mạng và cách gắn SSD. Bài dưới đây chia theo từng nhóm chủ máy, tính khoản bù khi thu cũ M4 và nêu những chỗ cần kiểm trước khi bán máy cũ, đặt máy mới.
Từ khi Apple công bố M6 hôm 25/08/2026, khách mang Mac mini M4 tới hỏi mình cùng một câu: chip 2 nm nhanh gấp mấy lần, có nên đổi ngay không? Kỳ vọng đó nghe hợp lý, vì M6 là chip 2 nm đầu tiên của Apple. Nhưng đặt hai bảng thông số cạnh nhau thì cổng Thunderbolt 4 vẫn ba cổng, RAM tối đa vẫn 32GB, còn điểm đơn nhân chỉ hơn khoảng 20-25% theo các bài đo độc lập. Con số đa nhân hơn 40-50% đáng kể, nhưng nó chỉ lộ ra khi máy chạy hết tải nhiều phút, như dựng hình hay biên dịch.
Nguyên tắc mình hay dặn khách rất đơn giản: nâng khi máy đang là điểm nghẽn của công việc, không nâng vì chip mới hơn. Chủ M4 mua từ năm 2024 thường chưa tới hạn đổi, trừ khi RAM, ổ cứng hoặc việc nặng đang bắt bạn chờ. Muốn nhìn cả dòng trước khi quyết, bạn có thể vào thẳng trang Mac mini để thấy mọi cấu hình đang niêm yết. Ngay dưới là câu trả lời nhanh theo từng nhóm, các phần sau giải thích vì sao.
Chốt nhanh theo nhóm chủ máy
Bạn tìm đúng hàng mô tả máy và việc của mình, cột bên cạnh cho biết nên giữ hay nâng.
| Nhóm chủ máy | Việc chính | Nên làm | Máy, cấu hình và giá tham khảo |
|---|---|---|---|
| M4 16GB, văn phòng, học tập, lập trình nhẹ | Web, tài liệu, họp video, viết code nhẹ | Giữ M4, chưa nâng | Không phát sinh chi phí; lên M6 16GB/256GB 23,99 triệu cũng không đổi được trải nghiệm hằng ngày |
| M4 hết RAM, hết ổ hoặc chạy AI trên máy | Mô hình ngôn ngữ cục bộ, Xcode dự án lớn, máy ảo | Lên M6 24GB/512GB trở lên, tránh bản 256GB | M6 24GB/512GB 35,69 triệu |
| M4 dựng video, ảnh, 3D, game | Final Cut Pro, Photoshop, dò tia trong game | Lên M6 nếu việc đang chờ lâu thật; chưa chậm thì giữ | M6 24GB/512GB 35,69 triệu, hoặc M6 16GB/512GB 28,99 triệu nếu 16GB còn đủ |
| M4 Pro | Mọi việc nặng | Giữ; muốn mạnh hơn thì M5 Pro, không sang M6 thường | M5 Pro 24GB/512GB 46,89 triệu |
| M1, M2, Intel | Thay máy cũ | Nên lên đời | M6 16GB/512GB 28,99 triệu; ngân sách hẹp thì M6 16GB/256GB 23,99 triệu hoặc M4 Like New 17,9 triệu |
Giá trong bảng là giá niêm yết của máy mới (Like New ghi rõ), tham khảo tại thời điểm viết bài, sẽ thay đổi theo ngày và tình trạng máy. Có một chỗ hay gây hiểu nhầm: lên M6 bản rẻ nhất giá 23,99 triệu mà việc nhẹ không nhanh hơn, nên với nhóm đầu tiên đáp án đúng là giữ máy.
Tự soi nhanh
- Máy có hay báo đầy RAM hoặc đầy ổ không? Có thì nghiêng về nâng, và phải nâng cả dung lượng chứ không chỉ đổi chip.
- Bạn có chạy mô hình AI trên máy hằng ngày không? Có thì M6 24GB trở lên đáng cân nhắc.
- Việc nào đang làm bạn chờ lâu: xuất video, biên dịch, render? Nếu chưa có việc nào, cứ giữ M4.
- Bạn có màn hình 4K tần số quét cao và nối ba màn cùng lúc không? Có thì M6 là lý do thật, vì M4 ở chế độ ba màn chỉ ra 60Hz.
- Máy bạn đang dùng đã hơn bốn năm chưa? Rồi thì phần Mac mini M1, M2, Intel ở dưới là của bạn.
Mac mini M6 khác M4 ở đâu, và phần nào chủ máy M4 sẽ không thấy đổi?
Băng thông bộ nhớ là tốc độ máy đọc dữ liệu từ RAM, và đây là chỗ M6 khác M4 rõ nhất trên giấy: M4 đạt 120 GB/s, còn M6 đạt 153 GB/s ở bản 16GB và 170 GB/s ở bản 24GB, 32GB (theo trang thông số của Apple). Con số này lộ ra khi bạn mở dự án dựng hình nặng hay chạy mô hình AI, còn lướt web, soạn tài liệu thì gần như không thấy. Với mỗi dòng khác biệt dưới đây, bạn chỉ cần hỏi một câu: việc hằng ngày của mình có chạm tới dòng này không? Theo mình, phần lớn chủ M4 chỉ chạm tới hai dòng, là băng thông khi dựng nặng hoặc chạy AI, và mạng có dây 2,5Gb khi chép dữ liệu qua mạng nhà.

Chip, tiến trình và nhân xử lý
M6 là chip 2 nm đầu tiên của Apple, tức là các bóng bán dẫn nhỏ hơn và xếp dày hơn trên cùng một khối silicon; M4 dùng tiến trình 3 nm thế hệ thứ hai (theo bản tin chip của Apple). CPU lên 12 nhân từ 10 nhân của M4 (4 nhân hiệu năng và 6 nhân tiết kiệm điện), GPU lên 12 nhân từ 10 nhân và có thêm khối tăng tốc AI ngay trong GPU, còn Neural Engine của M6 gồm hai khối 16 nhân so với một khối của M4. Tiến trình nhỏ hơn giúp chip làm cùng việc ít tốn điện hơn, nhưng Mac mini cắm điện trực tiếp nên lợi ích này chỉ thấy ở độ mát và tiền điện khi tải dài. Việc nhẹ như mở tài liệu hay họp video thì cả hai chip đều rảnh, nên bạn sẽ không cảm thấy khác.

Bộ nhớ, SSD và băng thông
RAM của hai máy giống nhau về khung: mặc định 16GB, chọn lên 24GB hoặc 32GB lúc đặt máy, và không thêm được về sau vì RAM nằm chung với chip. SSD thì khác: SSD của M4 là mô-đun gắn rời, còn M6 hàn thẳng lên bo mạch nên không thay được (theo 9to5Mac, dựa trên phân tích của Expand). Nghĩa là lên M6 bạn mất khả năng thay ổ về sau, dung lượng SSD phải chọn đúng ngay lúc đặt máy.
Tốc độ SSD của M6 còn tách theo dung lượng. Theo phép đo Blackmagic Disk Speed Test mà MacRumors tường thuật, M6 512GB đọc khoảng 6.370 MB/s và ghi khoảng 6.580 MB/s, còn bản 256GB chỉ đọc khoảng 3.220 MB/s và ghi khoảng 3.000 MB/s. M4 256GB đo được khoảng 2.790 MB/s đọc và 2.010 MB/s ghi. Nói gọn lại: M6 256GB ghi nhanh hơn M4 256GB gần 50% nhưng đọc chỉ hơn khoảng 15%, còn bản 512GB nhanh gấp đôi bản 256GB. Nếu M4 của bạn đang đầy ổ và bạn định lên M6, mình khuyên bỏ thêm tiền lấy 512GB chứ đừng giữ 256GB.
Cổng, mạng và những thứ giữ nguyên
Cả hai đều có ba cổng Thunderbolt 4 (tốc độ tối đa 40 Gb/s) và cổng HDMI, nên màn hình, bộ chia cổng, ổ ngoài và giá đỡ đang dùng cho M4 cắm sang M6 được ngay. Thunderbolt 5 vẫn chỉ có ở dòng Pro, M6 thường không có.
Màn hình là chỗ khác cụ thể: khi nối ba màn hình, M4 dừng ở 60Hz cho mọi màn, còn M6 cho hai màn 4K chạy 165Hz; ở chế độ hai màn, M6 lên tới 5K 120Hz (theo trang thông số của Apple). Mạng có dây thì M6 lên 2,5Gb mặc định, tùy chọn 10Gb lúc đặt máy, trong khi M4 mặc định là Gigabit; mạng không dây từ Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.3 lên Wi-Fi 7 và Bluetooth 6 (theo trang thông số của Apple). Router của bạn chưa phải Wi-Fi 7 hoặc nhà chưa kéo mạng 2,5Gb thì hai nâng cấp này chưa dùng tới, nên mình khuyên đừng tính chúng vào lý do đổi máy.
Bạn nhìn cột cuối của bảng này để biết dòng nào đổi thật với mình.
| Hạng mục | Mac mini M4 | Mac mini M6 | Chủ M4 có thấy khác không? |
|---|---|---|---|
| Tiến trình chip | 3 nm thế hệ thứ hai | 2 nm | Chủ yếu ở điện năng và độ mát, khó thấy |
| CPU | 10 nhân (4 hiệu năng, 6 tiết kiệm điện) | 12 nhân | Thấy khi dựng, biên dịch kéo dài |
| GPU | 10 nhân | 12 nhân, có khối tăng tốc AI | Thấy khi dựng hình, game, chạy AI |
| Băng thông bộ nhớ | 120 GB/s | 153 GB/s (16GB), 170 GB/s (24GB, 32GB) | Thấy khi chạy mô hình AI, dựng nặng |
| RAM | 16GB, chọn 24GB hoặc 32GB lúc đặt máy | 16GB, chọn 24GB hoặc 32GB lúc đặt máy | Giữ nguyên |
| SSD | Mô-đun gắn rời | Hàn lên bo mạch | Đổi: không thay ổ được sau khi mua |
| Cổng chính | 3 Thunderbolt 4, HDMI | 3 Thunderbolt 4, HDMI | Giữ nguyên |
| Ba màn hình ngoài | Hai màn tới 6K 60Hz, màn thứ ba tới 5K 60Hz | Hai màn tới 6K 60Hz hoặc 4K 165Hz, màn thứ ba tới 5K 60Hz | Chỉ thấy khi có màn 4K tần số quét cao |
| Mạng có dây | Gigabit | 2,5Gb (tùy chọn 10Gb) | Chỉ thấy khi mạng nhà đủ nhanh |
| Mạng không dây | Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 | Chỉ thấy khi router hỗ trợ Wi-Fi 7 |
Nếu bạn làm việc nhẹ thì hầu hết dòng “thấy khi” ở bảng không chạm tới bạn. Còn nếu bạn chạy AI hoặc dựng nặng, ba dòng CPU, GPU và băng thông là lý do thật để cân nhắc, và phần tiếp theo đo xem chúng đáng bao nhiêu.
M6 nhanh hơn M4 bao nhiêu khi dùng thật?
Số Apple công bố
Theo bản tin Mac mini của Apple, M6 nhanh hơn M4 40% ở CPU, gấp 2 lần ở đồ họa và ở dò tia (ray tracing, kỹ thuật dựng ánh sáng thật trong game), tới 1,5 lần ở Excel và tới 4 lần ở tác vụ AI. Riêng xử lý câu lệnh của mô hình ngôn ngữ trong LM Studio là tới 4,8 lần, và ổ cứng nhanh hơn tới 2 lần. Phần lớn là mức “tới” (tối đa), không phải mức thường gặp.
| Việc đo | M6 so với M4 (Apple công bố) |
|---|---|
| CPU | Nhanh hơn 40% |
| Excel | Nhanh hơn tới 1,5 lần |
| Đồ họa | Nhanh hơn tới 2 lần |
| Dò tia trong Cyberpunk 2077 | Nhanh hơn tới 2 lần |
| Tác vụ AI nói chung | Nhanh hơn tới 4 lần |
| Xử lý câu lệnh mô hình ngôn ngữ (LM Studio) | Nhanh hơn tới 4,8 lần |
| Ổ cứng | Nhanh hơn tới 2 lần |
Chú thích của Apple cho biết M4 trong phép so là bản 10 nhân CPU, 10 nhân GPU, 32GB RAM và SSD 2TB. Bản 16GB/256GB của bạn không nằm trong phép so này, nên chênh lệch thật của bạn có thể khác. Theo mình, các con số này là mức trần để biết M6 làm được gì, không phải mức bạn sẽ thấy hằng ngày.

Số đo độc lập
Các bài đo độc lập cho thấy Geekbench đơn nhân của M6 hơn M4 khoảng 20% (Geekbench 6) đến 24-25% (Geekbench 7), còn đa nhân hơn khoảng 40% đến 48-50%. Hai bộ điểm thuộc hai phiên bản Geekbench khác nhau nên không đặt cạnh nhau được. Điểm đơn nhân là thứ bạn cảm nhận khi mở ứng dụng, chuyển tab, gõ văn bản; điểm đa nhân là lúc nhiều nhân cùng làm một việc dài như xuất video hay biên dịch.
Chuyển thành việc hằng ngày
Đơn nhân hơn 20-25% nghĩa là thao tác ngắn nhanh hơn một chút, mức mắt người khó phân biệt khi cả hai máy đã mở ứng dụng gần như tức thì. Khoản thấy được là đa nhân: một đoạn xuất video hay biên dịch mất 10 phút trên M4 thì trên M6 còn khoảng 7 phút, vì nhanh hơn 40-50% nghĩa là thời gian giảm khoảng 28-33%. Con số này chỉ là ví dụ để bạn hình dung, còn thời gian thật phụ thuộc phần mềm.
Với AI chạy trên máy, Apple tách rõ phần xử lý câu lệnh (tăng tới 4,8 lần) với phần còn lại. Xử lý câu lệnh, tức là máy đọc câu hỏi dài của bạn, tận dụng sức tính toán nên tăng mạnh. Còn sinh chữ từng từ phụ thuộc chủ yếu vào băng thông bộ nhớ, mà băng thông chỉ tăng từ 120 lên 153-170 GB/s, tức khoảng 28-42%. Mình kỳ vọng mức tăng thực tế khi trò chuyện với mô hình nằm gần con số sau hơn con số 4,8 lần. Nếu mô hình bạn chạy cần hơn 32GB RAM, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M6 vs M5 Pro” để thấy khoản chênh giữa hai máy nằm ở đâu.
Tóm lại, việc nhẹ thì gần như không khác, còn việc kéo dài dùng nhiều nhân hoặc chạy AI thì khác thật. Mình xếp người đọc vào hai nhóm đó ở phần tiếp theo.
Văn phòng, lập trình, dựng video hay chạy AI: máy M4 của bạn có đáng thay không?
Khách mang Mac mini M4 tới hỏi mình có nên đổi M6 thường chia hai kiểu. Một kiểu mở tài liệu và họp video cả ngày, kiểu còn lại chạy mô hình AI hoặc dựng phim trên máy. Cùng một câu hỏi nhưng đáp án ngược nhau: người đầu giữ máy, người sau lên M6 và lấy RAM cao hơn. Bạn tìm đúng hàng mô tả máy của mình trong bảng này, cột bên cạnh cho biết giữ hay lên.
| Máy đang có và việc chính | Việc hằng ngày | Máy hợp (cấu hình và giá tham khảo) | Lưu ý |
|---|---|---|---|
| M4, văn phòng và học tập | Web, tài liệu, họp video, 10-20 tab | Giữ M4, chưa cần lên | Lên M6 16GB/256GB 23,99 triệu không nhanh hơn rõ ở việc này; chỉ đáng khi cần mạng 2,5Gb hoặc muốn dùng thêm nhiều năm |
| M4, lập trình | Code nhẹ, web, script; hoặc máy ảo, Docker, Xcode dự án lớn | Nhẹ: giữ M4. Nặng: M6 24GB/512GB 35,69 triệu | RAM quan trọng hơn chip. M4 16GB đã đầy thì M6 16GB không giải quyết, phải lên 24GB |
| M4, dựng video và ảnh | Final Cut Pro, Photoshop, thư viện ảnh RAW | Chưa chậm thì giữ. Chờ lâu thật: M6 24GB/512GB 35,69 triệu, hoặc M6 16GB/512GB 28,99 triệu nếu 16GB còn đủ | Băng thông 170 GB/s chỉ có ở bản 24GB, 32GB. Thư viện lớn thì thêm ổ ngoài Thunderbolt |
| M4, chạy AI trên máy | Mô hình ngôn ngữ cục bộ mỗi ngày | M6 24GB/512GB 35,69 triệu; mô hình lớn hơn: M6 32GB/512GB 40,99 triệu | Mô hình phải nằm vừa RAM. Cần trên 32GB thì xem dòng Pro, không phải M6 thường |
| M4 Pro | Việc nặng, RAM 24GB trở lên | Giữ. Muốn mạnh hơn: M5 Pro 24GB/512GB 46,89 triệu | M6 thường là đi lùi: băng thông thấp hơn, RAM tối đa 32GB thay vì 64GB, mất Thunderbolt 5 |
| M1, M2, Intel | Máy cũ từ M2 trở về trước, gồm cả Intel | Lên đời: M6 16GB/512GB 28,99 triệu; ngân sách hẹp: M6 16GB/256GB 23,99 triệu hoặc M4 Like New 17,9 triệu | Mac Intel không còn trong danh sách macOS 27 (theo MacRumors) |
Từ bảng này, mình rút ra ba lời khuyên. Một là chốt RAM trước chip: M4 16GB đầy thì lên M6 16GB không cứu được, phải là 24GB, vì RAM không nâng được sau khi mua. Hai là tránh M6 256GB nếu bạn dựng hình hoặc lưu nhiều dữ liệu, vì bản đó có tốc độ ổ chỉ bằng một nửa bản 512GB; dữ liệu vượt 256GB thì tính sẵn ổ ngoài Thunderbolt. Ba là đừng đổi nếu chưa chỉ ra được việc cụ thể đang bắt bạn chờ: mở Giám sát hoạt động (Activity Monitor), thấy áp lực bộ nhớ vàng hoặc đỏ thường xuyên mới là dấu hiệu thật.

Nếu bạn đang phân vân giữa 16GB và 24GB, hãy tham khảo thêm bài “Mac Mini M4: RAM 16GB hay 24GB” để biết dấu hiệu máy bắt đầu thiếu RAM. Game thì Apple ghi dò tia trong Cyberpunk 2077 nhanh tới 2 lần M4, nên nếu bạn chơi game nặng trên M4 mà thấy giật, GPU 12 nhân là lý do thật để lên M6. Trước khi quyết, bạn có thể đọc thêm bài “Chơi game trên Mac mini M4” để xem M4 đang chạy được tới đâu.

Muốn thấy đủ cấu hình M6 đang niêm yết, bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M6 trên macone.vn, nhân viên MacOne sẽ tư vấn cấu hình theo việc bạn làm.
Với nhóm nâng lên trong bảng trên, bốn cấu hình M6 này là điểm bắt đầu hợp lý:
Những chỗ chủ M4 hay bỏ sót: SSD, Thunderbolt và chuyện M4 Pro
Chủ M4 hay nhìn tên chip rồi quyết, ít ai nhìn kỹ dòng SSD và dòng cổng. Đây là ba chỗ mình hay phải nhắc nhất khi khách chốt cấu hình M6.
SSD: bản 256GB và chuyện không nâng được
Apple ghi ổ M6 nhanh hơn tới 2 lần, nhưng đó là so với M4 bản 2TB. Nếu M4 của bạn là bản 256GB thì số đo của MacRumors cho thấy M6 256GB chỉ đọc nhanh hơn khoảng 15%, còn muốn ổ nhanh gấp đôi thì phải lên 512GB trở lên. Vì SSD của M6 hàn lên bo mạch, bạn không thể mua bản 256GB rồi thay ổ sau, nên quyết định dung lượng nằm hết ở lúc đặt máy.
Giá cũng dễ đánh lừa ở chỗ này. M6 32GB/256GB giá 35,49 triệu, rẻ hơn M6 24GB/512GB giá 35,69 triệu đúng 200 nghìn. Đừng để chênh lệch ấy kéo bạn đi: mô hình AI và thư viện dựng phim nằm trên ổ, ổ 256GB vừa chậm một nửa vừa đầy rất nhanh. Mình khuyên 24GB/512GB, hoặc 32GB/512GB giá 40,99 triệu nếu bạn cần RAM lớn hơn.
Thunderbolt 4 và cổng
Mac mini M6 có ba cổng Thunderbolt 4, giống hệt M4, nên chủ M4 không mất gì ở đây. Thunderbolt 5 (tối đa 120 Gb/s) chỉ có ở M4 Pro và M5 Pro. Thiết bị Thunderbolt 5 vẫn cắm được vào cổng Thunderbolt 4, nhưng chạy ở tốc độ của cổng, tức là 40 Gb/s. Bạn đang dùng ổ ngoài hoặc bộ chia cổng đời Thunderbolt 5 thì nên tính điều này trước khi bỏ tiền.
M4 Pro không nên sang M6 thường
M4 Pro có băng thông 273 GB/s, RAM mặc định 24GB và chọn được 48GB hoặc 64GB, ba cổng Thunderbolt 5 (theo trang thông số của Apple). Sang M6 thường, băng thông còn 153-170 GB/s, tức giảm khoảng 38-44%, RAM tối đa chỉ 32GB và cổng về Thunderbolt 4. Với người đang dùng M4 Pro cho việc nặng, đó là đi lùi chứ không phải nâng. Nếu cần mạnh hơn, M5 Pro 24GB/512GB giá 46,89 triệu có băng thông 307 GB/s và RAM chọn tới 64GB; bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M5 Pro để thấy đủ cấu hình đang niêm yết. M4 Pro tại cửa hàng hiện có bản Like New 38,6 triệu và bản mới 42,69 triệu, nên nếu máy bạn còn ổn thì giữ cũng là lựa chọn đáng tiền.
Nếu bạn đang cân nhắc giữa M4 Pro và M5 Pro, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M4 Pro hay M5 Pro” để hiểu khi nào đời cũ giá rẻ hơn thật sự có lợi. Gói lại ba chỗ bỏ sót: chọn 512GB trở lên, kiểm thiết bị Thunderbolt 5, và đừng đưa M4 Pro xuống M6 thường.
Bán M4 để lên M6 thì phải bù thêm bao nhiêu?
Giá M6 trông cao khi đứng một mình: 23,99 triệu cho bản rẻ nhất, 35,69 triệu cho 24GB/512GB. Nhưng chủ M4 không phải trả cả số đó, vì máy cũ được trừ vào giá máy mới, và khoản bù thật nhỏ hơn tờ giá khá nhiều.
Mốc thu cũ chính hãng của Apple
Chương trình đổi cũ lấy mới của Apple Việt Nam nhận Mac mini lên tới 9.300.000đ (theo apple.com/vn). Đây là mức tối đa chung cho cả dòng Mac mini, Apple không chia theo đời máy, nên M4 cụ thể có thể thấp hơn tùy ngoại hình và tình trạng. Mốc này cho bạn thứ tự độ lớn, còn giá thu của từng máy phụ thuộc ngoại hình, pin, cách bạn giữ máy và đồ đi kèm. Muốn biết M4 của bạn thu được bao nhiêu, bạn mang máy tới cửa hàng MacOne để nhân viên kỹ thuật kiểm tra rồi chốt giá, trong dịch vụ thu cũ đổi mới của MacOne.
Khoản bù theo từng cấu hình
Lấy giá niêm yết từng cấu hình trừ đi 9,3 triệu của Apple là ra khoản bù khi máy cũ đạt mức cao nhất, và cột cuối đã tính sẵn. Vì 9,3 triệu là mức tối đa, khoản bù thật bằng hoặc lớn hơn số trong cột đó. Các số này là giá tham khảo tại thời điểm viết bài, sẽ thay đổi, áp cho máy giữ như mới, còn dùng tốt; giá thật chốt sau khi kiểm máy tại cửa hàng.
| Máy đích | Giá tham khảo | Bù khi thu cũ đạt mức Apple tối đa (tự tính) |
|---|---|---|
| M6 16GB/256GB (mới) | 23,99 triệu | 14,69 triệu |
| M6 16GB/512GB (mới) | 28,99 triệu | 19,69 triệu |
| M6 24GB/256GB (mới) | 29,99 triệu | 20,69 triệu |
| M6 24GB/512GB (mới) | 35,69 triệu | 26,39 triệu |
| M6 32GB/512GB (mới) | 40,99 triệu | 31,69 triệu |
| M5 Pro 24GB/512GB (mới) | 46,89 triệu | 37,59 triệu |
Trong bảng, mình thấy ba chỗ giá không đáng. Thứ nhất là M6 16GB/256GB chỉ rẻ hơn bản 16GB/512GB đúng 5 triệu mà ổ chậm một nửa, nên với người đang đầy ổ thì bậc này không đáng tiền. Thứ hai là M6 24GB/256GB chỉ đắt hơn 16GB/512GB 1 triệu, đáng lên nếu bạn thiếu RAM, không đáng nếu bạn thiếu ổ. Thứ ba là bước từ M6 24GB/512GB lên M5 Pro 24GB/512GB tốn thêm 11,2 triệu, chỉ đáng khi bạn cần RAM trên 32GB, Thunderbolt 5 hoặc băng thông 307 GB/s.
Để xem cách tính thu cũ theo từng đời máy chi tiết hơn, bạn có thể đọc thêm bài “Thu cũ đổi mới MacBook, Mac mini“. Khoản bù từ 20 triệu trở lên thì bạn có thể xem thêm chương trình trả góp 0đ bằng thẻ tín dụng của MacOne để chia nhỏ, góp được tới 100% giá trị máy.
Đang dùng Mac mini M1, M2 hay Intel: lên thẳng M6 hay mua M4 cũ?
Mac mini Apple silicon đầu tiên ra mắt từ năm 2020, nghĩa là máy M1 nay đã gần sáu năm tuổi. macOS 27 phát hành ngày 14/09/2026 vẫn hỗ trợ Mac mini Apple silicon từ 2020 trở lên và bỏ máy Intel (theo MacRumors). Với nhóm máy cũ, mình thấy câu hỏi không còn là “có nên đổi” mà là “đổi sang cấu hình nào”.
Từ Mac mini Intel, M1, M2
Mac mini Intel nằm ngoài danh sách macOS 27, nên mình xếp vào nhóm nên đổi ngay vì không còn nhận bản hệ điều hành mới. M1 có băng thông bộ nhớ khoảng 67-68 GB/s (theo các bài so sánh) còn M2 khoảng 100 GB/s (theo trang thông số của Apple), so với 153-170 GB/s của M6, nên băng thông của M6 gấp hơn hai lần M1. Mình xếp M1 vào nhóm nên lên đời trong năm tới, và M6 16GB/512GB giá 28,99 triệu là điểm vào hợp lý. Bạn có thể đọc thêm bài “Đánh giá Mac mini M1 sau 6 năm” để biết M1 còn đủ dùng ở việc nào.
Máy từ 2020 trở về trước đã qua nhiều năm sử dụng, nên mức thu giảm nhiều theo vòng đời; bạn đừng kỳ vọng chạm mức 9,3 triệu của Apple. Mac mini M4 ra mắt 2024 thì thu cũ tốt hơn rõ, đó là lý do chủ M4 bù thêm ít hơn chủ M1.
Ngân sách hẹp: M4 cũ hay M6 cấu hình thấp
Ngân sách khoảng 18 triệu thì M4 16GB/256GB Like New giá 17,9 triệu là lựa chọn đáng tiền cho việc văn phòng. Máy mới và Openbox (máy đã mở hộp) cùng cấu hình có giá 20,69 triệu và 18,4 triệu, nhưng bản mới 20,69 triệu không đáng tiền ở mức đó vì thêm 3,3 triệu đã lên được M6 16GB/256GB giá 23,99 triệu. Ngân sách khoảng 24 triệu thì chọn giữa hai máy: M6 16GB/256GB nếu bạn muốn dùng thêm nhiều năm và có sẵn ổ ngoài, hoặc M4 16GB/512GB giá 23,39 triệu nếu bạn chỉ làm văn phòng nhưng cần ổ rộng trong máy. Bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M4 để thấy từng cấu hình và tình trạng mới, Openbox, Like New đang niêm yết.
Với ngân sách hẹp, hai cấu hình M4 16GB này và bản M4 Pro 24GB là những máy đang niêm yết:
Với máy Like New hoặc Openbox, bạn có thể đọc thêm chính sách bảo hành và đổi trả của MacOne để biết rõ điều kiện sau khi mua. Nếu bạn đang cân nhắc giữa mua M4 với lên M6 cho ngân sách hẹp, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M4 hay M6” để so giá từng cấu hình theo góc người mua mới.
Trước khi bán M4 và đặt M6, bạn nên kiểm những gì?
Mình dặn khách làm theo thứ tự này, vì sai bước đầu thì mất dữ liệu, sai bước cuối thì mất tiền:
- Sao lưu bằng Time Machine rồi mở thử vài tệp quan trọng từ bản sao lưu để chắc nó đọc được.
- Đăng xuất Apple ID và tắt Tìm máy (Find My) trước khi giao máy cũ, nếu không máy bị khóa kích hoạt và người nhận không dùng được.
- Chọn cấu hình M6 theo việc: chạy AI hoặc dựng nặng thì từ 24GB/512GB, lưu nhiều dữ liệu thì tránh 256GB, vì RAM và SSD không nâng được sau khi mua.
- Kiểm màn hình, bộ chia cổng và ổ ngoài có cắm được vào cổng Thunderbolt 4 của M6 không; cổng giữ nguyên nên thường dùng tiếp được, thiết bị Thunderbolt 5 chỉ chạy ở 40 Gb/s.
- Chép dữ liệu sang M6 bằng Trợ lý Di chuyển, rồi mở thử các phần mềm quan trọng để chắc chúng chạy trên macOS 27.
- Mang M4 tới cửa hàng cho nhân viên kỹ thuật kiểm tra trước khi chốt giá thu, đừng chốt giá qua ảnh vì ngoại hình và pin quyết định mức thu.
- Giữ hộp, dây nguồn và hóa đơn máy cũ; đồ đi kèm đủ giúp định giá tốt hơn.
Làm đủ bảy bước thì việc đổi máy gói gọn trong một buổi: dữ liệu an toàn, M4 ra đi sạch sẽ, M6 vào đúng cấu hình bạn cần.
Câu hỏi thường gặp
Mac mini M4 có nên nâng cấp lên M6 không?
Phần lớn chủ M4 chưa cần nâng. Văn phòng, học tập, lập trình nhẹ thì M4 vẫn đủ, còn chạy AI trên máy, dựng nặng hoặc RAM 16GB đã đầy thì M6 24GB/512GB giá 35,69 triệu đáng cân nhắc. Mình khuyên bạn chỉ đổi khi chỉ ra được việc cụ thể đang bắt mình chờ.
Chủ M4 dùng văn phòng, học tập có thấy M6 nhanh hơn không?
Gần như không. Điểm đơn nhân của M6 hơn M4 khoảng 20-25% theo các bài đo độc lập, nhưng khi cả hai máy đã mở ứng dụng gần như tức thì thì chênh lệch đó khó nhận ra. Khoản chênh 14,69 triệu khi bù từ M4 lên M6 16GB/256GB, tính theo mốc thu cũ tối đa của Apple, không mua cho bạn trải nghiệm khác ở việc nhẹ.
Chạy mô hình AI trên máy thì M6 hơn M4 chỗ nào, RAM 16GB còn đủ không?
M6 hơn ở băng thông (153-170 GB/s so với 120 GB/s) và ở GPU có khối tăng tốc AI; Apple ghi xử lý câu lệnh nhanh tới 4,8 lần M4. RAM 16GB đủ cho mô hình nhỏ, còn mô hình lớn phải nằm vừa RAM nên mình khuyên 24GB trở lên, và không nâng RAM sau được.
M4 Pro có nên đổi sang M6 thường không? Muốn mạnh hơn thì chọn gì?
Không nên. M6 thường có băng thông 153-170 GB/s so với 273 GB/s của M4 Pro, RAM tối đa 32GB so với 64GB và không có Thunderbolt 5. Muốn mạnh hơn thì M5 Pro 24GB/512GB giá 46,89 triệu là bước hợp lý.
M6 có Thunderbolt 5 không? Cổng sau có khác M4 không?
Không, M6 thường có ba cổng Thunderbolt 4 giống M4; Thunderbolt 5 chỉ có ở M5 Pro. Màn hình, bộ chia cổng và ổ ngoài đang dùng cho M4 cắm sang M6 được ngay, thiết bị Thunderbolt 5 sẽ chạy ở 40 Gb/s.
Mac mini M6 SSD 256GB có chậm không, nâng SSD sau được không?
Bản 256GB chậm bằng khoảng một nửa bản 512GB: đọc khoảng 3.220 MB/s so với 6.370 MB/s (theo MacRumors). SSD của M6 hàn lên bo mạch nên không nâng sau được, vì vậy mình khuyên chọn 512GB trở lên nếu bạn lưu nhiều dữ liệu.
Bán Mac mini M4 cũ để lên M6 thì bù thêm bao nhiêu?
Apple Việt Nam nhận Mac mini lên tới 9.300.000đ, nên khi thu cũ đạt mức tối đa, M6 16GB/256GB bù khoảng 14,69 triệu và M6 24GB/512GB bù khoảng 26,39 triệu. Giá thu thật phụ thuộc ngoại hình, pin và đồ đi kèm, nên bạn mang máy tới cửa hàng để nhân viên kỹ thuật kiểm tra rồi chốt giá.
Màn hình, bộ chia cổng, giá đỡ đang dùng cho M4 có dùng tiếp cho M6 được không?
Được. Hai máy cùng có ba cổng Thunderbolt 4 và HDMI nên phụ kiện cắm sang là chạy. Nếu bạn nối nhiều màn hình, bạn có thể đọc thêm bài “Mac Mini M4 kết nối 3 màn hình” để biết cách bố trí cổng.
Mac mini M4 có được cập nhật macOS 27 không?
Có. macOS 27 phát hành ngày 14/09/2026 và hỗ trợ Mac mini Apple silicon từ 2020 trở lên, nên cả M4 lẫn M6 đều nằm trong danh sách. M4 mới hơn M1 bốn năm, nên mình không lo chuyện cập nhật phần mềm cho M4 trong thời gian tới; bạn có thể xem thêm bài “macOS 27 hỗ trợ máy nào” để biết đủ danh sách.
Mac mini M1, M2 nên lên thẳng M6 hay mua M4 cũ?
Từ M1, mình khuyên lên M6 16GB/512GB giá 28,99 triệu. Ngân sách hẹp thì M6 16GB/256GB giá 23,99 triệu, hoặc M4 16GB/256GB Like New giá 17,9 triệu nếu bạn chỉ làm văn phòng. Từ M2 thì giữ nếu máy đủ RAM và chạy ổn, đổi khi thiếu RAM hoặc cần mạng 2,5Gb.
Tóm lại, nâng khi M4 đang là điểm nghẽn, giữ khi việc vẫn chạy ổn; nếu cần con số bù cụ thể cho máy của bạn thì mang M4 tới cửa hàng để nhân viên kỹ thuật kiểm tra rồi mới tính.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản











