Mac Studio M5 Ultra hay M3 Ultra: có nên lên đời không?

06/11/2026
11 lượt xem

Chủ Mac Studio M3 Ultra dựng phim, làm âm thanh hay xử lý ảnh chưa cần lên M5 Ultra; ai chạy mô hình AI lớn với câu lệnh dài, render 3D nặng hoặc ghép cụm nhiều máy thì M5 Ultra đáng tiền, bản 96GB/1TB giá khoảng 159,5 triệu đồng. Lý do nằm ở chỗ M5 Ultra hơn rõ ở khâu AI đọc câu lệnh và băng thông bộ nhớ 1,2 TB/s, còn dựng phim và âm thanh thì M3 Ultra vẫn đủ sức. Mình tách riêng người đang giữ M3 Ultra và người mua mới, kèm giá từng cấu hình và những chỗ cần kiểm trước khi trả tiền.

M3 Ultra ra mắt ngày 05/03/2025 với băng thông bộ nhớ 819 GB/s, hai khuôn chip M3 Max ghép lại. M5 Ultra được Apple công bố ngày 25/08/2026 và là chip Ultra đầu tiên ghép bốn khuôn (theo Apple Newsroom). Khác biệt lần này nằm bên trong, ở khả năng chạy AI và tốc độ lấy dữ liệu từ RAM. Khách đang giữ M3 Ultra hay hỏi mình một câu: có phải đổi không? Câu trả lời của mình bắt đầu bằng một câu hỏi ngược lại, máy của bạn đang chờ ở khâu nào.

Máy trạm 150-300 triệu đồng chỉ đáng đổi khi nó rút ngắn đúng khoảng chờ mà bạn đang mất tiền vì nó: chờ chữ đầu tiên của mô hình AI, chờ render, chờ xuất file 8K. Nếu bạn muốn xem các dòng Mac Studio đang bán, bạn có thể vào thẳng trang Mac Studio để thấy toàn bộ dòng máy.

Mac Studio nhìn từ mặt trước, bản M5 Max và M5 Ultra
Mac Studio mặt trước (ảnh Apple Newsroom)

Chốt nhanh: ai nên giữ M3 Ultra, ai nên lên M5 Ultra, ai chỉ cần M5 Max?

Hai chủ M3 Ultra cùng một máy có thể nhận hai lời khuyên ngược nhau. Người làm hậu kỳ phim thì mình bảo giữ máy, còn người chạy mô hình AI với tài liệu dài thì mình bảo tính chuyện lên đời. Khác nhau ở công việc, không ở chiếc máy.

Bạn tìm đúng hoàn cảnh của mình ở cột đầu, các cột bên cạnh cho biết nên chọn máy nào và khi nào đổi ý. Cột giá là giá tham khảo tại thời điểm viết bài cho máy mới.

Hoàn cảnh của bạn Việc chính Máy và cấu hình Giá tham khảo Khi nào đổi ý
Đang giữ M3 Ultra, RAM chưa đầy Dựng phim 4K/8K, chỉnh màu, âm thanh, ảnh Giữ M3 Ultra Không phát sinh Khi bạn tính được tiền mất vì chờ render hoặc chờ mô hình
Đang giữ M3 Ultra 256GB hoặc 512GB Chạy mô hình AI với câu lệnh ngắn Giữ M3 Ultra Không phát sinh Khi hay nạp tài liệu dài, chạy agent đọc cả kho mã, hoặc cần ghép cụm
Đang giữ M3 Ultra AI ngữ cảnh dài, huấn luyện CopyCat, render nặng mỗi ngày, ghép cụm 2-4 máy M5 Ultra 256GB (30 nhân CPU/64 nhân GPU hoặc 36/80) 269,49 triệu hoặc 305,24 triệu (1TB) Khi 256GB vẫn thiếu thì tính bản 512GB
Mua mới AI, render, đồ họa nặng M5 Ultra 30 nhân CPU/64 nhân GPU 96GB/1TB 159,49 triệu Khi mô hình của bạn không vừa 96GB
Mua mới Nạp mô hình lớn vào RAM M5 Ultra 30/64 256GB/1TB 269,49 triệu Khi cần thêm nhân GPU thay vì thêm RAM
Mua mới Lập trình, làm nội dung 4K, build lớn M5 Max 18 nhân CPU/40 nhân GPU 128GB/1TB 149,24 triệu Khi cần hơn 128GB RAM trên một máy
Cần đúng M3 Ultra Phần mềm đã chạy ổn trên M3 Ultra, cần 4TB SSD ngay M3 Ultra 32/80 256GB/4TB 329,99 triệu Khi chấp nhận SSD 1TB thì M5 Ultra 36/80 256GB rẻ hơn

Tự soi nhanh

Năm câu hỏi dưới đây giúp bạn nghiêng về giữ, nâng hay chọn M5 Max trong vài phút. Câu nào bạn trả lời “có” nhiều nhất thì đó là hướng của bạn.

  • Bạn có phải chờ hơn một phút từ lúc gửi câu lệnh dài đến lúc mô hình bắt đầu trả lời không? Nếu có, nghiêng về M5 Ultra.
  • RAM 256GB của bạn có hay đầy khi chạy mô hình hoặc cảnh 3D? Nếu có, bàn bản 512GB hoặc ghép cụm.
  • Bạn có cần nối 2-4 Mac Studio thành một cụm? Nếu có, nghiêng về M5 Ultra.
  • Việc chính của bạn là dựng phim, âm thanh hay ảnh? Nếu có, nghiêng về giữ M3 Ultra.
  • Phần mềm bạn dùng đã khai thác Neural Accelerator (khối tăng tốc AI mới trong từng nhân GPU)? Nếu chưa, lợi thế AI của M5 Ultra chưa dùng hết.

Với mình, câu đầu tiên là câu quyết định. Người chạy mô hình AI thường nhận ra ngay vì họ biết mình đang chờ bao lâu, còn người làm phim hiếm khi chờ vì máy mà vì ổ ghi hoặc cảnh quá nặng. Nếu bạn còn lăn tăn giữa M3 Ultra đang giữ và đợt lên đời này, hãy tham khảo thêm bài “có nên mua Mac Studio M3 Ultra hay chờ M5” để xem vì sao nhiều người chọn chờ.

M5 Ultra đổi gì so với M3 Ultra, và chỗ nào gần như giữ nguyên?

Băng thông bộ nhớ của M5 Ultra là 1,2 TB/s, so với 819 GB/s của M3 Ultra, tức là Apple ghi cao hơn khoảng 50%. Băng thông là tốc độ chip lấy dữ liệu từ RAM, và nó quyết định mô hình AI viết chữ nhanh hay chậm. Dung lượng RAM tối đa thì không đổi, vẫn 512GB, và SSD cấu hình tới 16TB. Mình thấy riêng băng thông đã là lý do chính để cân nhắc.

Bốn khối chip và băng thông 1,2 TB/s

M3 Ultra ghép hai khuôn M3 Max bằng UltraFusion, với hơn 2,5 TB/s băng thông nối giữa hai khuôn và 184 tỷ bóng bán dẫn (theo Apple Newsroom, 03/2025). M5 Ultra là kiến trúc bốn khuôn đầu tiên của Apple, băng thông nối giữa các khuôn trên 4,4 TB/s, mật độ kết nối tăng hơn 6 lần. Nhờ vậy chip mới đẩy được băng thông bộ nhớ lên 1,2 TB/s.

Với người dùng, hệ quả gọn hơn nhiều: mô hình lớn đọc trọng số từ RAM nhanh hơn, nên giai đoạn “viết” câu trả lời nhanh lên. Còn nếu việc của bạn là dựng phim, băng thông không phải nút cổ chai. Chiếc M3 Ultra bạn đang có chưa chắc đã đuối ở đây.

Chip Apple M5 Max và chip Apple M5 Ultra đặt cạnh nhau
Chip M5 Max và M5 Ultra (ảnh Apple Newsroom)

CPU, GPU và bộ xử lý media

M5 Ultra có hai cấu hình: 30 nhân CPU (10 nhân hiệu năng cao và 20 nhân hiệu năng) với 64 nhân GPU, hoặc 36 nhân CPU (12 và 24) với 80 nhân GPU. M3 Ultra tối đa 32 nhân CPU và 80 nhân GPU. Thoạt nhìn M5 Ultra bản thấp có ít nhân CPU hơn, nhưng Apple ghi CPU đa nhân nhanh hơn tới 1,3 lần, đồ họa nhanh hơn tới 1,8 lần so với đời trước. Mỗi nhân GPU của M5 Ultra còn có Neural Accelerator, khối tăng tốc phép tính ma trận cho AI.

Theo Apple, so với M3 Ultra, sức tính AI đỉnh cao hơn tới 4,3 lần, kết xuất cảnh trong Maxon Redshift nhanh hơn tới 1,7 lần, huấn luyện CopyCat (công cụ học máy trong Foundry Nuke cho VFX) nhanh hơn tới 3,3 lần, còn xử lý câu lệnh trong LM Studio nhanh hơn tới 4 lần. Đó là số của hãng, đo trong điều kiện của họ, nên máy bạn có thể ra tỉ lệ khác. Mình đọc bộ số này như sau: AI và render hưởng lợi mạnh nhất, còn việc nào chỉ cần CPU thì lợi ít hơn.

Số đo độc lập đi cùng hướng đó. Theo các bài đo độc lập, Geekbench 7 đa nhân của M5 Ultra 36 nhân khoảng 52.200 điểm, so với khoảng 39.200 của M3 Ultra 32 nhân, hơn khoảng 33%. Điểm đồ họa Metal khoảng 350.000 so với khoảng 245.000, hơn khoảng 43%, và Cinebench 2024 đa nhân là 4.635 so với khoảng 3.000, hơn khoảng 40%. Ngược lại, chuyển mã video 4K xuống 1080p bằng HandBrake thì cả hai máy đều xong dưới 1 phút 30 giây, gần như ngang nhau vì phần mềm không dùng hết số nhân. Với mình, bộ số này nói đúng một điều: việc nào khai thác hết nhân và GPU thì thấy rõ, việc nào phần mềm không dùng hết thì chẳng khác gì.

Media Engine cũng được tăng gấp đôi khối mã hóa và giải mã: M5 Ultra phát tới 33 luồng 8K ProRes 422 ở 30 khung hình/giây, M3 Ultra là 24 luồng (theo Apple). Con số 33 chỉ có nghĩa nếu bạn thật sự mở cùng lúc ngần ấy luồng.

Cổng, mạng không dây và ghép cụm

Cả hai đều có Thunderbolt 5 tốc độ tới 120 Gb/s. Bản mới lần đầu có Wi-Fi 7 và Bluetooth 6 trên Mac Studio, cùng Genlock qua USB-C (đồng bộ khung hình với máy quay, thứ studio truyền hình cần).

Ghép cụm mới là chỗ đáng nghĩ. Apple cho biết nối nhiều Mac Studio qua Thunderbolt 5 với RDMA (cho máy này đọc thẳng bộ nhớ máy kia qua cáp) đem lại tới 3 lần tốc độ suy luận phân tán, và tính năng này bắt đầu từ macOS 26.2. Số 3 lần là số Apple ghi cho dòng Mac Studio mới, nên chủ M3 Ultra muốn ghép cụm nên đo lại trên máy của mình trước khi mua thêm.

Cổng sau Mac Studio gồm Thunderbolt, Ethernet, HDMI và USB-A
Cổng sau của Mac Studio (ảnh Apple Newsroom)

Bạn so từng hàng dưới đây với máy mình đang cầm; hàng nào hai máy giống nhau thì khỏi tính vào lý do đổi máy. Mình để cả hai máy ở cấu hình cao nhất của mỗi đời cho công bằng.

Thông số M3 Ultra M5 Ultra
Ra mắt 05/03/2025 25/08/2026
Cấu trúc chip Hai khuôn M3 Max, trên 2,5 TB/s nối khuôn Bốn khuôn, trên 4,4 TB/s nối khuôn
CPU Tối đa 32 nhân 30 hoặc 36 nhân
GPU Tối đa 80 nhân 64 hoặc 80 nhân, có Neural Accelerator
Băng thông bộ nhớ 819 GB/s 1,2 TB/s
RAM tối đa 512GB 512GB (chỉ với bản 36/80)
Luồng 8K ProRes 422 24 33
Thunderbolt 5 Có, 120 Gb/s Tối đa 6 cổng, 120 Gb/s
Mạng không dây Không ghi trong tài liệu Apple 2025 Wi-Fi 7, Bluetooth 6
Công suất tối đa (512GB, 16TB) 270 W 385 W
Bán tại Apple Việt Nam Đã ngừng, không còn trên trang Mua Từ 159,999 triệu (96GB/1TB)

Bảng cho thấy máy cũ và máy mới khác nhau chủ yếu ở hai hàng: băng thông và sức tính AI. Mình khuyên bạn đừng lên đời chỉ vì thêm Wi-Fi 7. Nếu bạn cần tìm hiểu kỹ hơn chip Ultra mới và bản nào đáng tiền, hãy đọc thêm bài “Mac Studio M5 Ultra và M5 Max chọn bản nào” để so từng cấu hình.

Chạy AI cục bộ: M5 Ultra nhanh hơn bao nhiêu, và khâu nào được lợi nhiều nhất?

M5 Ultra đọc câu lệnh nhanh hơn M3 Ultra tới 4,6 lần, nhưng viết câu trả lời chỉ nhanh hơn 1,6 lần (theo bài của Apple Machine Learning Research, 15/10/2026). Chênh lệch này không phải ngẫu nhiên. Giai đoạn đọc bị giới hạn bởi sức tính, và Neural Accelerator chính là thứ M5 Ultra có thêm. Giai đoạn viết bị giới hạn bởi băng thông bộ nhớ, và băng thông chỉ tăng khoảng 50%.

Đọc câu lệnh nhanh hơn nhiều, viết câu trả lời nhanh hơn ít

Có hai chỉ số bạn nên biết. TTFT là thời gian chờ chữ đầu tiên hiện ra sau khi bạn gửi một câu lệnh dài, nó giảm tới 4,6 lần. Tốc độ viết tính bằng token mỗi giây (token tương đương một mảnh chữ) chỉ tăng 1,6 lần. Với trò chuyện ngắn, bạn gần như không thấy khác biệt ở TTFT vì câu lệnh vốn ngắn. Với agent đọc cả kho mã hay một tập tài liệu vài chục trang, TTFT là thứ làm bạn ngồi chờ.

Mình hay khuyên khách nạp đúng tài liệu họ vẫn dùng vào M3 Ultra rồi bấm đồng hồ đến chữ đầu tiên. Chờ dưới 10-15 giây thì lên đời 150-200 triệu khó biện minh; chờ cả phút, mỗi ngày làm mười lần là mất rất nhiều giờ trong tháng.

Số đo độc lập trên mô hình thật

Apple đo trên hai mô hình của họ, còn ngoài đó có người tự chạy nhiều mô hình khác và kết quả đi cùng hướng. Theo các bài đo độc lập, với câu lệnh 32K token (cỡ một tập tài liệu dài), M5 Ultra đọc nhanh gấp khoảng 2,7 đến 4 lần, còn viết chữ chỉ nhanh khoảng 1,5 lần. Bạn tìm mô hình gần với thứ mình định chạy nhất, rồi nhìn cột chờ chữ đầu, vì đó là khoảng bạn ngồi chờ.

Mô hình và câu lệnh Đọc câu lệnh, M3 Ultra → M5 Ultra (token/giây) Viết chữ (token/giây) Chờ chữ đầu (giây)
Mô hình đặc cỡ 27B, câu lệnh 32K 388 → 1.526 27,8 → 42,6 83,6 → 21,3
Mô hình thưa cỡ 35B, câu lệnh 32K 2.193 → 6.012 71,5 → 109,1 14,8 → 5,4
Mô hình thưa cỡ 122B, câu lệnh 100K Chưa đo 31,6 → 51,2 221 → 74,6
Câu lệnh 128K (bài đo khác) Chưa đo Chưa đo 121 → 50

Mô hình đặc (dense) dùng toàn bộ tham số cho mỗi chữ, còn mô hình thưa (MoE, Mixture-of-Experts) chỉ bật một phần nhỏ, nên cùng cỡ RAM chạy nhanh hơn nhiều. Cũng theo thử nghiệm cộng đồng, DeepSeek R1 671B (thưa, nén 4-bit) viết khoảng 25 token/giây trên M5 Ultra so với khoảng 17-18 trên M3 Ultra, trong khi mô hình đặc cực lớn như Llama 405B chỉ khoảng 4 token/giây, quá chậm để trò chuyện. Mình khuyên bạn cần chạy mô hình lớn thì chọn loại thưa, đừng mua 512GB để nhồi mô hình đặc 400B.

Bản 512GB, cụm 2-4 máy và công suất

Hai mô hình lớn Apple thử với ngữ cảnh 65.536 token chiếm tới 68GB và 158GB RAM, nên mô hình lớn cộng bộ nhớ đệm của ngữ cảnh dài rất nhanh đầy 96GB. Đây là lý do mình xếp 256GB là mức khởi điểm hợp lý cho ai nạp mô hình lớn, còn 512GB dành cho ai chạy mô hình rất lớn hoặc nhiều mô hình cùng lúc.

Về điện, Apple ghi công suất đỉnh khi chạy mô hình khoảng 200 W với M3 Ultra và 300 W với M5 Ultra. Máy mới nhanh hơn nhưng ăn điện hơn khi làm việc nặng, nên nếu bạn chạy máy 24/7 làm máy chủ AI, tiền điện và tiếng quạt đáng được tính vào bài toán.

AI, render 3D, dựng phim, âm thanh hay lập trình: mỗi việc nên giữ M3 Ultra hay lên M5 Ultra?

Lấy hai người cùng giữ M3 Ultra, một người làm hậu kỳ phim quảng cáo, một người chạy mô hình AI nội bộ cho công ty. Cùng một chiếc máy, nhưng người thứ hai có lý do chính đáng để đổi còn người thứ nhất thì không. Đó là cách mình nhìn Mac Studio: tính theo việc, không tính theo tên chip.

Bạn tìm đúng công việc hằng ngày của mình ở cột đầu, cột máy hợp và cột lưu ý nói rõ khi nào M3 Ultra còn đủ dùng.

Công việc Dữ kiện chính Máy hợp Lưu ý
AI cục bộ, mô hình lớn Đọc câu lệnh nhanh hơn tới 4,6 lần, băng thông 1,2 TB/s M5 Ultra 256GB (269,49 triệu); giữ M3 Ultra nếu câu lệnh ngắn Mô hình cộng ngữ cảnh dài phải vừa RAM
Render 3D, VFX Redshift nhanh hơn tới 1,7 lần, CopyCat tới 3,3 lần (theo Apple) M5 Ultra 30/64 96GB (159,49 triệu) cho render; thêm RAM cho cảnh nặng Blender, Octane chưa có số của Apple, hãy thử bản dùng thử trên máy bạn
Dựng phim, chỉnh màu 8K 33 luồng 8K ProRes 422, so với 24 luồng của M3 Ultra Giữ M3 Ultra; M5 Ultra khi nhiều luồng 8K cùng lúc hoặc nhiều trạm Hạn chế thường nằm ở ổ lưu trữ và phần mềm
Âm thanh và ảnh Việc nhẹ hơn dựng 8K, ít khi chạm trần Giữ M3 Ultra Chỉ đổi khi RAM đầy với thư viện lớn
Lập trình, build lớn, máy ảo M5 Max 18 nhân CPU, băng thông 614 GB/s M5 Max 128GB (149,24 triệu); M5 Ultra 36/80 khi cần nhiều nhân hơn RAM cho máy ảo quan trọng hơn nhân GPU
Doanh nghiệp, AI bảo mật, ghép cụm Dữ liệu không rời máy, Thunderbolt 5 và RDMA, tối đa 3 lần suy luận phân tán M5 Ultra, 2-4 máy Cần macOS 26.2 trở lên
Phim trường ảo, truyền hình Genlock qua USB-C để đồng bộ khung hình với máy quay, 4 màn Studio Display XDR 5K 120Hz M5 Ultra Chỉ cần khi quay hoặc phát trực tiếp nhiều màn hình, dựng thông thường không cần

Với dựng phim, mình xếp nó vào nhóm “giữ” vì Media Engine của M3 Ultra đã cho 24 luồng 8K, đủ cho hầu hết dự án. Mình chỉ khuyên nâng khi bạn có nhiều trạm cùng làm 8K nặng. Nếu bạn đang cân giữa Mac Studio M5 Max và những máy trạm đời trước cho dựng phim, 3D và AI, hãy đọc thêm bài “Mac Studio M5 Max và Mac Pro M2 Ultra” để biết khi nào Max là đủ.

Mac Studio chạy DaVinci Resolve, Houdini và Redshift trên hai màn hình
Mac Studio cùng DaVinci Resolve và Redshift (ảnh Apple Newsroom)

Render 3D phụ thuộc phần mềm nhiều hơn người ta nghĩ. Redshift có số của Apple, còn Blender hay Octane thì không, nên người dùng hai phần mềm đó chưa thể lấy số 1,7 lần làm kỳ vọng. Theo thử nghiệm cộng đồng, bản 256GB chạy bài kiểm tra Redshift trong khoảng 59 giây, sát mốc 53 giây của card đồ họa rời RTX 5090. Điểm đáng giá nằm ở bộ nhớ: card này chỉ có 32GB, cảnh nào lớn hơn là tràn, còn M5 Ultra dùng chung RAM nên vẫn chạy được. Nếu bạn làm đồ họa 3D chuyên nghiệp trên laptop và muốn so với máy để bàn, hãy đọc thêm bài “MacBook Pro M5 cho đồ họa 3D và render” để thấy góc nhìn từ phía máy xách tay.

Nếu bạn muốn thấy đủ cấu hình đang có, bạn có thể vào thẳng trang Mac Studio M5 và trang Mac Studio M3 trên macone.vn liệt kê từng cấu hình, và nhân viên tư vấn của MacOne có thể giúp bạn chọn RAM và SSD theo việc thật.

Bốn cấu hình M5 Ultra dưới đây là các điểm bắt đầu hợp lý, từ bản 96GB cho render đến bản 256GB cho mô hình lớn:

Phòng lab, studio hoặc công ty mua nhiều máy cùng lúc thường vướng chuyện đồng bộ cấu hình, hóa đơn và hỗ trợ kỹ thuật. Nếu bạn rơi vào trường hợp này, bạn có thể tham khảo dịch vụ bán hàng doanh nghiệp của MacOne để được báo giá theo số lượng. Còn nếu bạn đang cân nhắc cho đội dùng MacBook Pro Max, bạn có thể đọc thêm bài “mua MacBook Pro M5 Max doanh nghiệp báo giá và VAT” để biết cách tính chi phí cho cả đội.

Lên đời tốn bao nhiêu ở Việt Nam, và bậc nào không đáng tiền?

Bản M5 Ultra 30 nhân CPU/64 nhân GPU, 96GB/1TB có giá khoảng 159,49 triệu đồng trên macone.vn, còn Apple Việt Nam niêm yết từ 159,999 triệu. Hai số lệch nhau chưa đầy 510 nghìn đồng, bạn cứ coi là một mức. Từ đó, giá nhảy rất mạnh theo RAM: lên 256GB (vẫn 1TB) thêm 110 triệu, lên 36/80 (96GB) thêm 35,75 triệu.

Khi tính cho khách, mình luôn hỏi trước một câu: mô hình hoặc cảnh của bạn thật sự dùng bao nhiêu RAM? Nếu chỉ dùng 70-80GB mà mua 256GB, bạn trả thêm 110 triệu cho thứ chưa chạm tới. Khoản đó gần bằng cả một chiếc M5 Max 48GB/1TB (94,24 triệu) cộng thêm ổ ngoài.

Ở Mỹ, M5 Ultra khởi điểm 5.499 USD (theo Apple Newsroom), trong khi M3 Ultra ra mắt ở 3.999 USD rồi được Apple nâng lên 5.299 USD trong năm 2026 vì giá bộ nhớ tăng. Theo các bài so giá độc lập, nâng 96GB lên 256GB trên M5 Ultra tốn thêm khoảng 4.000 USD, gấp 2,5 lần mức 1.600 USD của M3 Ultra lúc mới bán. Ở Việt Nam, M3 Ultra 96GB/1TB chính hãng từng niêm yết quanh 150 triệu, nên M5 Ultra cùng cấu hình (159,999 triệu ở Apple Việt Nam) chỉ đắt hơn khoảng 10 triệu, tức khoảng 6,7%. Mình thấy người mua mới ở bậc 96GB gần như không còn lý do chọn M3 Ultra, còn lên bậc 256GB thì M5 Ultra đắt rõ vì tiền RAM.

Giá các cấu hình đang niêm yết

Mỗi hàng dưới đây là một cấu hình có trên trang danh mục, giá tham khảo tại thời điểm viết bài cho máy mới (NEW). Bạn nhìn đúng hàng mình định chọn, cột chênh cho biết thêm bao nhiêu so với bản kề trước.

Cấu hình Giá tham khảo Chênh so với bản kề trước
M5 Max 18/40, 128GB, 1TB 149,24 triệu –
M5 Ultra 30/64, 96GB, 1TB 159,49 triệu +10,25 triệu so với M5 Max 128GB
M5 Ultra 30/64, 96GB, 2TB 173,24 triệu +13,75 triệu (thêm 1TB SSD)
M5 Ultra 36/80, 96GB, 1TB 195,24 triệu +35,75 triệu so với 30/64 cùng RAM, SSD
M5 Ultra 30/64, 256GB, 1TB 269,49 triệu +110 triệu so với 96GB
M5 Ultra 36/80, 256GB, 1TB 305,24 triệu +35,75 triệu so với 30/64 cùng RAM, SSD
M5 Ultra 36/80, 256GB, 2TB 318,99 triệu +13,75 triệu (thêm 1TB SSD)
M3 Ultra 32/80, 256GB, 4TB 329,99 triệu Cấu hình M3 Ultra duy nhất đang niêm yết
M5 Ultra 36/80, 512GB, 1TB 621,49 triệu +316,25 triệu so với 256GB

Có hai chỗ giá “không đáng” mình muốn bạn thấy. Một là bản 512GB đắt hơn bản 256GB tới 316 triệu đồng; trừ khi mô hình của bạn thật sự không vừa 256GB, đây là khoản chi rất khó biện minh. Hai là M3 Ultra 256GB/4TB giá 329,99 triệu, đắt hơn M5 Ultra 36/80 256GB/1TB (305,24 triệu) khoảng 24,75 triệu. Chênh lệch nằm ở SSD (4TB so với 1TB), nên nếu bạn không cần 4TB trong máy thì M5 Ultra rẻ hơn mà mới hơn.

Bản 512GB thì Apple Việt Nam ghi sẽ ra mắt vào cuối tháng 10 và trang Mua chưa có cấu hình này. Trang danh mục có niêm yết bản này ở mức trên, nên bạn hỏi nhân viên về thời gian chờ trước khi chốt.

Nếu chưa muốn bỏ ngay vài trăm triệu một lần, bạn có thể tham khảo chương trình mua trả góp để chia khoản tiền theo tháng và xem hạn mức phù hợp.

Bán hoặc đổi M3 Ultra cũ để bù tiền

Làm mốc, Apple Trade In tại Việt Nam đang nhận Mac Studio với mức ước tính “lên tới” 25,8 triệu đồng, bảng của Apple không tách theo đời máy và ghi rõ giá thực tế có thể thấp hơn. M3 Ultra mới ra mắt khoảng 20 tháng, nên còn giữ giá tốt hơn máy 4-5 năm tuổi; tuy vậy giá thật vẫn phụ thuộc ngoại hình, cách bạn giữ máy và đồ đi kèm. Mình không dám nói con số cụ thể nào thay cho nhân viên kỹ thuật.

Nếu bạn định bán lại ngoài Apple Trade In, theo giá rao bán ngoài hệ thống chính hãng, M3 Ultra 96GB/1TB quanh 105 đến 115 triệu (từ máy lướt đến máy mới), bản 256GB/2TB khoảng 155 đến 170 triệu và bản 512GB/2TB khoảng 240 đến 280 triệu. Đây là giá rao bán để bạn hình dung, không phải giá thu của MacOne. Bản RAM lớn giữ giá tốt vì RAM của M5 Ultra 256GB đang đắt thêm 4.000 USD, nên mình thấy chủ M3 Ultra 256GB và 512GB không cần vội bán.

Với khách muốn lên đời, bạn có thể mang máy đến cửa hàng MacOne để nhân viên kỹ thuật kiểm tra kỹ rồi chốt giá thu cũ đổi mới; số tiền này sau đó trừ vào máy mới. Mức Apple đưa chỉ là giá tham khảo tại thời điểm viết bài, sẽ thay đổi, áp cho máy giữ như mới và còn dùng tốt. Nếu bạn đang cân nhắc đổi máy cũ lấy máy mới, hãy tham khảo thêm bài “thu cũ đổi mới MacBook, Mac mini” để hiểu máy nào thu được nhiều, máy nào giảm giá theo vòng đời.

Chọn 96GB, 256GB hay 512GB, 30 hay 36 nhân CPU, và khi nào M5 Max là đủ?

Khách vào hỏi mình hay nhất là “256GB có thừa không?”. Mình trả lời bằng cách hỏi lại kích cỡ mô hình hoặc dự án của họ. Trọng số mô hình cộng bộ nhớ đệm của ngữ cảnh dài phải nằm vừa RAM, và nên còn dư 20-30% cho hệ điều hành cùng các ứng dụng khác.

RAM: 96GB đủ cho ai, 256GB cho ai, 512GB cho ai

96GB hợp với render, dựng phim và mô hình cỡ vừa. Bài đo của Apple cho thấy hai mô hình lớn với ngữ cảnh dài chiếm 68GB và 158GB, nên 96GB chỉ đủ cho loại nhỏ hơn và ngữ cảnh ngắn. 256GB là mức mình khuyên cho người nạp mô hình lớn, vì nó chứa được mô hình 158GB kèm phần dư. 512GB chỉ có ở bản 36 nhân CPU/80 nhân GPU và đắt gấp đôi, nên mình chỉ gợi ý cho ai cần chạy mô hình rất lớn hoặc nhiều mô hình cùng lúc.

RAM không nâng cấp được sau khi mua, nên mình hay khuyên chọn dư một bậc so với nhu cầu hôm nay nếu bạn định dùng máy 4-5 năm.

30 hay 36 nhân CPU, 64 hay 80 nhân GPU

Từ 30/64 lên 36/80 cùng 96GB và 1TB, bạn trả thêm 35,75 triệu và được 6 nhân CPU, 16 nhân GPU nữa. Đáng tiền khi render nặng mỗi ngày hoặc cần bản 512GB (chỉ có ở 36/80). Với dựng phim và AI thuần RAM thì bản 30/64 thường đã đủ. Mình khuyên cứ chọn theo RAM trước rồi mới tính nhân.

M5 Max có thể là đủ

Nếu bạn lập trình, làm nội dung 4K hay build lớn, M5 Max với tối đa 128GB RAM đang niêm yết (149,24 triệu) rẻ hơn M5 Ultra 96GB tới 10,25 triệu mà có nhiều RAM hơn. Đổi lại băng thông chỉ 614 GB/s, bằng khoảng một nửa M5 Ultra, và RAM dừng ở 128GB. Theo các bài đo độc lập, M5 Max 18 nhân đạt khoảng 34.900 điểm đa nhân Geekbench 7, ngang M3 Ultra 28 nhân (khoảng 35.100), và biên dịch dự án Xcode trong 51 giây, nhanh hơn M3 Ultra hơn hai lần. Mình xếp M5 Max là lựa chọn đầu tiên cho mọi ai không cần 256GB trở lên. Ba cấu hình M5 Max đang niêm yết, từ bản 36GB đến bản 128GB:

Nếu cần máy xách tay thay vì máy để bàn, MacBook Pro 16 inch M5 là hướng bạn có thể xem thêm. Còn nếu bạn còn phân vân giữa M5 Pro và M5 Max, hãy tham khảo bài “M5 Pro hay M5 Max: ai mới cần MacBook Pro M5 Max” để biết ai thật sự cần Max.

Trước khi đổi máy, bạn kiểm những gì, và RAM, SSD sau này nâng cấp được không?

Mac Studio nhìn gần như y hệt đời trước, nên nhiều người nghĩ đổi chỗ cho nhau là dễ. Ở bàn sửa, mình thấy đúng ngược lại: cái khó nằm ở chỗ bạn không sửa được lựa chọn lúc mua. RAM nằm chung khối chip, SSD là mô-đun riêng của Apple, nên mua thiếu thì không cứu được và thay bo mạch chủ là khoản chi lớn.

Bản tháo máy của iFixit năm 2022 cho Mac Studio đời M1 điểm 6/10 về khả năng sửa chữa, RAM hàn trên bo (theo iFixit). Đời M3 Ultra và M5 Ultra vẫn đi theo hướng bộ nhớ liền chip, nên quy tắc mình áp dụng là một: chọn RAM và SSD đủ ngay lúc mua, coi như không nâng cấp lại. Về SSD, iFixit từng thử đổi giữa hai máy cùng dung lượng thì được, còn nâng dung lượng chưa xác nhận, nên mình không khuyên ai mua thấp rồi tính nâng sau.

Trước khi bán hoặc đổi M3 Ultra

Có sáu việc bạn nên làm trước khi giao máy cũ. Sao lưu toàn bộ bằng Time Machine hoặc ổ ngoài, đăng xuất iCloud và hủy liên kết Apple ID, xóa dữ liệu, chuyển sang máy mới bằng Thunderbolt hay Migration Assistant, và kiểm phần mềm chuyên dụng đã có bản Apple silicon. Đặc biệt với dựng phim hay 3D, plugin cũ hay bị bỏ sót, và nó chỉ lộ ra khi đã đổi máy.

Khi máy mới về tay bạn

Khi nhận Mac Studio mới, mình khuyên làm theo thứ tự dưới đây, mất khoảng một giờ.

  • Kiểm hộp, tem seal và số seri trên máy khớp với số trên hộp.
  • Kiểm cổng: cắm thử từng cổng Thunderbolt, HDMI, Ethernet, thẻ SDXC.
  • Vào Giới thiệu về máy này, đối chiếu chip, RAM, SSD đúng cấu hình đã đặt.
  • Chạy một tác vụ nặng thật của bạn (render, mô hình AI) khoảng 20-30 phút để nghe tiếng quạt và xem nhiệt.
  • Kiểm tình trạng bảo hành trên trang kiểm tra của Apple.
  • Thử xuất ra từng màn hình bạn định dùng.
  • Giữ lại hộp và phụ kiện, vì chúng ảnh hưởng đến giá thu cũ sau này.

Cấu hình đặt theo yêu cầu có thể phải chờ, nên với cấu hình ngoài các bản đang niêm yết bạn hỏi nhân viên tư vấn về khả năng đặt và thời gian chờ. Chạm sự cố, bạn có thể mang máy đến trung tâm sửa chữa MFix để kiểm tra và xử lý. Về điện, ở mức tải cao nhất Apple ghi M5 Ultra 36/80 512GB tiêu thụ 385 W, M3 Ultra cùng RAM 270 W, nên bộ lưu điện cũ có thể cần xem lại.

Câu hỏi thường gặp

Mac Studio M5 Ultra mạnh hơn M3 Ultra bao nhiêu?

Theo Apple, M5 Ultra nhanh hơn tới 1,3 lần ở CPU đa nhân, tới 1,7 lần ở Redshift, tới 4,3 lần ở sức tính AI đỉnh. Con số lớn nhất nằm ở AI, còn CPU chỉ nhỉnh hơn.

Có nên lên M5 Ultra nếu đang dùng M3 Ultra?

Nếu việc chính là dựng phim, âm thanh, ảnh và RAM chưa đầy thì chưa cần. Nếu bạn chạy AI với câu lệnh dài, render nặng mỗi ngày hoặc cần ghép cụm, M5 Ultra đáng tiền. Mình luôn hỏi khách đang chờ ở khâu nào trước khi nói đổi hay không.

M5 Ultra hỗ trợ tối đa bao nhiêu RAM và khi nào có bản 512GB?

Tối đa 512GB, chỉ với bản 36 nhân CPU/80 nhân GPU. Apple Việt Nam ghi tùy chọn này sẽ ra mắt vào cuối tháng 10, và trang Mua hiện chưa có cấu hình đó. Trang danh mục niêm yết bản 36/80 512GB/1TB ở mức 621,49 triệu, nên bạn cần hỏi lại thời gian chờ trước khi chốt.

M3 Ultra có Thunderbolt 5 và ghép cụm RDMA không?

M3 Ultra có Thunderbolt 5 tốc độ 120 Gb/s, giống đời mới. Số liệu ghép cụm RDMA của Apple (tới 3 lần suy luận phân tán, cần macOS 26.2 trở lên) được công bố cho dòng Mac Studio mới. Nếu bạn định ghép cụm, mình khuyên làm trên cấu hình M5 Ultra.

Dựng video 4K, 8K trên M3 Ultra còn đủ dùng không?

Còn. M3 Ultra phát tới 24 luồng 8K ProRes 422, đủ cho hầu hết dự án. Mình chỉ thấy lý do để nâng khi bạn có nhiều trạm cùng làm 8K nặng, lúc đó 33 luồng của M5 Ultra mới có nghĩa.

Chạy AI cục bộ cần 96GB, 256GB hay 512GB?

96GB đủ cho mô hình nhỏ và ngữ cảnh ngắn. Hai mô hình lớn Apple thử chiếm 68GB và 158GB ở ngữ cảnh 65.536 token, nên 256GB là mức hợp lý cho mô hình lớn. Mình chỉ khuyên 512GB khi bạn thật sự biết mô hình mình không vừa 256GB.

M5 Max có đủ cho tôi không, hay phải Ultra?

Lập trình, làm nội dung 4K và build lớn thì M5 Max 128GB (149,24 triệu) thường đủ. Ultra đáng tiền khi bạn cần từ 256GB RAM trở lên hoặc băng thông 1,2 TB/s. Nếu bạn còn phân vân với những máy nhỏ hơn, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M4 Pro hay M5 Pro” để thấy một lựa chọn gọn hơn.

Có tự nâng RAM hoặc SSD của Mac Studio sau khi mua được không?

RAM nằm chung khối chip nên không nâng cấp được. SSD là mô-đun riêng của Apple và việc nâng dung lượng chưa được iFixit xác nhận. Vì vậy mình khuyên bạn chọn đủ cả hai ngay lúc mua.

Bán M3 Ultra cũ để lên M5 Ultra thì nhận được bao nhiêu?

Apple Trade In Việt Nam ghi mức ước tính “lên tới” 25,8 triệu đồng cho Mac Studio, không tách theo đời máy. Giá thật chỉ chốt được khi nhân viên kỹ thuật kiểm tra máy trực tiếp, nên mình khuyên bạn mang máy đến cửa hàng thay vì tự đoán.

Mac Studio M5 Ultra có trả góp, bảo hành thế nào ở Việt Nam?

Máy có thể mua theo chương trình trả góp, và Apple Việt Nam ghi giao hàng miễn phí, giới hạn hai Mac Studio cho mỗi khách. Thời hạn và phí bảo hành mình khuyên bạn hỏi nhân viên tư vấn trước khi mua, vì tùy gói và cấu hình.

Trước khi quyết, mình khuyên bạn làm một việc nhỏ: nạp đúng tài liệu hay cảnh nặng nhất của mình vào chiếc M3 Ultra đang dùng, bấm đồng hồ đến lúc có kết quả đầu tiên, và xem RAM đang dùng bao nhiêu. Hai con số đó nói rõ hơn mọi bảng so sánh. Nếu thấy Ultra là quá tay cho việc của mình, bạn có thể xem Mac mini M6 như một hướng gọn và rẻ hơn nhiều.

Bài viết do Quang Minh thực hiện cho MacOne, đại lý ủy quyền Apple có trung tâm sửa chữa riêng, từ góc nhìn người trực tiếp tư vấn và sửa máy. Thông số và giá lấy từ nguồn công khai tại thời điểm 11/2026; nhận định chọn máy là ý kiến tư vấn của MacOne.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call
Zalo