Mac mini M6 hay M5 Pro: chọn cấu hình nào cho đáng tiền?
Phần lớn người mua nên chọn Mac mini M6 24GB/512GB giá 35,69 triệu, còn M5 Pro chỉ đáng khi bạn cần nhiều nhân CPU, RAM trên 32GB hoặc cổng Thunderbolt 5, với giá từ 46,89 triệu (giá niêm yết trên trang danh mục). Làm văn phòng, học tập thì M6 16GB/256GB giá 23,99 triệu đã đủ dùng. Chênh giá giữa hai máy nằm ở RAM, băng thông bộ nhớ và cổng kết nối, không nằm ở tốc độ mở ứng dụng hằng ngày. Bài dưới đây chốt máy theo từng việc, chỉ ra cấu hình nào là bẫy giá và những thứ không nâng cấp được sau khi mua.
Mình gặp hai sai lầm nhiều nhất ở người chọn Mac mini năm nay. Sai lầm thứ nhất là thấy chữ “Pro” rồi nghĩ M5 Pro mạnh hơn M6 ở mọi việc, trả thêm hơn 11 triệu cho một chiếc máy chỉ để lướt web và soạn văn bản. Sai lầm thứ hai là mua bản rẻ nhất với ý định nâng RAM, nâng SSD sau, trong khi RAM gắn liền với chip nên không nâng cấp được, còn SSD dùng định dạng riêng của Apple nên cũng khó đổi. Cách chọn của mình là tìm nút thắt trong việc bạn làm (thiếu RAM, thiếu nhân CPU hay thiếu cổng) rồi mới nhìn đến tên chip.
Năm nay Apple chỉ bán Mac mini với hai chip là M6 và M5 Pro, không có bản M5 thường (theo bản tin Apple Newsroom ngày 25/08/2026, máy mở bán từ 22/09/2026). Trang Mua của Apple Việt Nam đã niêm yết cả hai, giá khởi điểm 24.999.000đ cho M6 và 47.999.000đ cho M5 Pro. Nếu bạn đang tìm “Mac mini M5”, thực chất đó là bản M5 Pro. Muốn biết vì sao Apple bỏ bản M5 thường, bạn có thể đọc thêm bài “Mac mini M5 có không” để hiểu rõ hơn cách Apple xếp lại dòng máy này.

Mác Pro không quyết định: M6 và M5 Pro, chọn máy nào theo việc bạn làm?
Chữ Pro dễ khiến người ta nghĩ M5 Pro là bản “đủ” còn M6 là bản “tạm”. Thực tế với số đông lại ngược: M6 là chip mới hơn, làm bằng tiến trình 2 nm, còn M5 Pro ghép hai khối chip 3 nm nên hơn ở số nhân, băng thông và cổng. Mình khuyên người dùng phổ thông chọn M6 24GB/512GB, và xếp M5 Pro vào nhóm “gọi được tên phần mềm hay công việc cụ thể thì mới cần”. MacRumors cũng nhận định trong hướng dẫn chọn máy rằng với đa số người mua, bản M6 là lựa chọn đúng, còn M5 Pro hợp hơn với dựng video, 3D, biên dịch dự án lớn, chạy mô hình AI lớn, cần hơn 32GB RAM hoặc ghép cụm Thunderbolt 5.
Bạn tìm đúng mức tiền mình có, hàng bên cạnh cho biết việc hợp và máy nên chọn (giá niêm yết trên trang danh mục, tham khảo tại thời điểm viết bài).
| Mức tiền | Việc bạn làm | Máy nên chọn | Giá tham khảo |
|---|---|---|---|
| Tầm 24 triệu | Văn phòng, học tập, web, lập trình nhẹ | Mac mini M6 16GB/256GB | 23,99 triệu (bản Openbox 22,69 triệu) |
| Tầm 36 triệu | Lập trình phổ thông, chỉnh ảnh, dựng 4K, mở nhiều ứng dụng | Mac mini M6 24GB/512GB | 35,69 triệu |
| Tầm 41 triệu | Cần 32GB RAM (máy ảo, mô hình AI cỡ nhỏ), không cần Thunderbolt 5 | Mac mini M6 32GB/512GB | 40,99 triệu |
| Tầm 47 triệu | Biên dịch nặng, âm thanh nhiều luồng, Thunderbolt 5, nhiều màn hình | Mac mini M5 Pro 24GB/512GB (15 nhân CPU) | 46,89 triệu |
| Từ 63 triệu | Dựng nhiều lớp, 3D, VFX, nhiều máy ảo, mô hình AI lớn | Mac mini M5 Pro 48GB/512GB hoặc 64GB/1TB | 62,99 triệu hoặc 88,74 triệu |
| Không đáng | Mua M6 lên 32GB/1TB | Mac mini M6 32GB/1TB | 49,24 triệu, cao hơn M5 Pro 24GB/512GB |
Dòng cuối của bảng là bẫy giá lớn nhất mình hay nhắc khách. M6 32GB/1TB đắt hơn M5 Pro bản khởi điểm 2,35 triệu, nhưng chỉ có Thunderbolt 4 và băng thông thấp hơn gần một nửa. Nếu bạn đã tính tới mức tiền này, hãy xem M5 Pro 24GB/512GB trước, rồi mới quay lại M6 32GB/512GB nếu RAM là thứ bạn cần nhất. Nói gọn lại: dưới 41 triệu thì M6 là câu trả lời, còn từ 47 triệu trở lên là bạn đang trả tiền cho nhân CPU, băng thông và cổng.
Tự soi nhanh
- Bạn chủ yếu làm văn phòng, học tập, lướt web thì nghiêng về M6 16GB/256GB.
- Bạn hay mở nhiều ứng dụng cùng lúc, chỉnh ảnh, dựng video 4K thì nghiêng về M6 24GB/512GB.
- Bạn cần hơn 32GB RAM hoặc xuất video, biên dịch dự án lớn hằng ngày thì nghiêng về M5 Pro.
- Bạn cần cổng Thunderbolt 5, nối nhiều màn hình hoặc ghép cụm nhiều máy thì chỉ M5 Pro có.
M6 chip 2 nm, M5 Pro chip 3 nm: máy nào thực sự nhanh hơn?
Apple gọi M6 là con chip 2 nm đầu tiên của hãng, làm bằng tiến trình cho phép nhồi nhiều bóng bán dẫn hơn vào khối chip nhỏ hơn. M5 Pro ra mắt từ 03/03/2026, dùng kiến trúc Fusion (nối hai khối chip 3 nm thế hệ thứ ba thành một chip duy nhất). Hai máy khác nhau từ gốc, nên câu hỏi “máy nào nhanh hơn” phải trả lời theo từng loại việc.

Bạn đặt hai cột cạnh nhau để thấy máy khác nhau ở đâu (thông số theo trang specs của Apple):
| Thông số | Mac mini M6 | Mac mini M5 Pro |
|---|---|---|
| Tiến trình chip | 2 nm | 3 nm, hai khối ghép bằng kiến trúc Fusion |
| CPU | 12 nhân (2 siêu hiệu năng, 4 hiệu năng, 6 tiết kiệm điện) | 15 nhân (5 siêu hiệu năng, 10 hiệu năng), nâng được lên 18 nhân |
| GPU | 12 nhân | 16 nhân, nâng được lên 20 nhân |
| Neural Engine | 16 nhân kép (nhanh gấp đôi thế hệ trước, theo Apple) | 16 nhân |
| RAM | 16GB, 24GB, 32GB | 24GB, 48GB, 64GB |
| Băng thông bộ nhớ | 153 GB/s (16GB), 170 GB/s (24GB và 32GB) | 307 GB/s |
| SSD | 256GB, 512GB, 1TB, 2TB | 512GB, 1TB, 2TB, 4TB, 8TB |
| Cổng | 3 Thunderbolt 4 (40Gb/s), HDMI, Ethernet 2.5Gb (tùy chọn 10Gb) | 3 Thunderbolt 5 (120Gb/s), HDMI, Ethernet 2.5Gb (tùy chọn 10Gb) |
| Điện năng khi nghỉ / tối đa | 4W / 70W (bản 16GB/256GB) | 6W / 145W (bản 64GB/8TB) |
| Kích thước, khối lượng | 12,7 x 12,7 x 5,0 cm, 0,67 kg | Cùng kích thước, 0,73 kg |
Việc hằng ngày: M6 không thua, việc nặng nhiều luồng thì M5 Pro dẫn trước
Điểm đơn nhân là thứ bạn cảm nhận khi mở ứng dụng, chuyển tab, gõ văn bản, còn điểm đa nhân chỉ lộ ra khi xuất video, biên dịch mã hay dựng hình nhiều luồng. Apple gọi nhân CPU của M6 là nhanh nhất thế giới ở tác vụ đơn luồng và nhanh hơn M5 tới 1,2 lần khi chạy đa luồng (số của hãng), nên việc hằng ngày M6 không thua ai. Nhưng M5 Pro có 15 nhân CPU so với 12 nhân của M6, và khoảng cách lộ ra khi tải nặng: theo bài thử của The Verge, xuất video 4K bằng Premiere mất 2 phút 34 giây trên M6 24GB và 1 phút 51 giây trên M5 Pro 48GB. Một bài đo độc lập khác ghi M6 24GB đạt 21.045 điểm đa nhân, gần mức 22.661 của Mac mini M4 Pro 16 nhân. Mình thấy khoảng chênh 43 giây đó đáng kể với người xuất video mỗi ngày, nhưng với người chỉ mở ứng dụng và lướt web thì khó cảm nhận được.
GPU, Neural Engine và AI: M5 Pro có băng thông áp đảo

M6 có GPU 12 nhân, mỗi nhân gắn bộ tăng tốc AI (Neural Accelerator), cùng Neural Engine 16 nhân kép. Về AI chạy trên máy, Apple ghi M6 xử lý câu lệnh mô hình ngôn ngữ trong LM Studio nhanh hơn Mac mini M4 tới 4,8 lần, còn M5 Pro nhanh hơn M4 Pro tới 4 lần (cả hai là số của hãng). LM Studio là phần mềm chạy mô hình AI ngay trên máy. Mô hình ngôn ngữ phải đọc toàn bộ dữ liệu trong RAM mỗi lần sinh chữ, nên băng thông 307 GB/s của M5 Pro, gần gấp 1,8 lần mức 170 GB/s của M6, mới là lợi thế thật. Nếu bạn không chạy mô hình lớn hay dựng đồ họa nặng, phần này gần như không ảnh hưởng tới việc hằng ngày.
Điện năng và nhiệt khi chạy lâu
Theo trang hỗ trợ của Apple, M6 bản 16GB/256GB tiêu thụ 4W khi nghỉ và tối đa 70W, còn M5 Pro bản 64GB/8TB tiêu thụ 6W khi nghỉ và tối đa 145W (hai cấu hình đo khác nhau). Hai số lấy từ hai cấu hình khác nhau nên chỉ để tham khảo, nhưng M5 Pro nhiều nhân hơn nên chạy hết tải sẽ tỏa nhiều nhiệt hơn. Với hộp máy chỉ 12,7 x 12,7 x 5 cm, mình khuyên đặt máy nơi thoáng, đừng nhét vào hộc kín sau màn hình hay trong kệ gỗ.
RAM, băng thông và SSD: tiền chênh giữa hai máy mua thêm những gì?
Khi khách hỏi mình vì sao M5 Pro đắt hơn nhiều, câu trả lời thường nằm ở ba thứ không nâng cấp được sau khi mua: RAM, băng thông và dung lượng SSD. Cùng 24GB RAM và 512GB SSD, M5 Pro (15 nhân CPU) giá 46,89 triệu so với 35,69 triệu của M6, tức chênh khoảng 11,2 triệu (giá niêm yết trên trang danh mục). Số tiền đó mua thêm 3 nhân CPU, 4 nhân GPU, băng thông gấp 1,8 lần và cổng Thunderbolt 5. Dưới đây là từng thứ, để bạn biết mình có cần không.
RAM: M6 có 16, 24, 32GB; M5 Pro bắt đầu từ 24GB và không có 32GB
RAM trên Mac mini là RAM thống nhất, tức CPU và GPU dùng chung một khối. Mua xong không thay được, nên mình luôn hỏi khách việc cụ thể trước khi chốt dung lượng. Theo giá niêm yết trên trang danh mục, trên nền SSD 512GB, M6 từ 16GB lên 24GB thêm 6,7 triệu (28,99 lên 35,69 triệu), từ 24GB lên 32GB thêm 5,3 triệu (35,69 lên 40,99 triệu). Web, văn phòng thì 16GB đủ; mở nhiều ứng dụng, lập trình vừa, dựng 4K thì 24GB; máy ảo, mô hình AI cỡ nhỏ thì 32GB. Nếu còn phân vân giữa 16GB và 24GB, bạn có thể đọc thêm bài “RAM 16GB hay 24GB” viết cho Mac mini M4 đời trước nhưng cách tính vẫn dùng được cho M6.
Băng thông bộ nhớ: 153-170 GB/s so với 307 GB/s
Băng thông bộ nhớ là tốc độ chip đọc và ghi RAM mỗi giây. Apple ghi M6 bản 16GB đạt 153 GB/s, bản 24GB và 32GB đạt 170 GB/s, còn M5 Pro đạt 307 GB/s. Làm văn phòng, lập trình, dựng 4K thông thường thì mức của M6 dư sức. Băng thông chỉ thành điểm nghẽn khi bạn chạy mô hình AI lớn hay xử lý đồ họa nặng, và khi đó M5 Pro là lựa chọn đúng.
SSD: 256GB ở M6 và chuyện dùng ổ ngoài
M6 khởi điểm 256GB, còn M5 Pro khởi điểm 512GB. Nâng SSD bên trong khá tốn: trên bản 16GB, từ 256GB lên 512GB thêm 5 triệu (23,99 lên 28,99 triệu), từ 512GB lên 1TB thêm 9,25 triệu (28,99 lên 38,24 triệu). Mình thấy ít người nhận ra rằng ổ SSD ngoài cắm qua Thunderbolt đã đủ nhanh cho dữ liệu lớn như thư viện ảnh, video thô, nên nhiều người bỏ nâng SSD của Apple để dồn tiền vào RAM. Nếu vẫn băn khoăn nên lấy bao nhiêu dung lượng, bạn có thể xem thêm bài “256GB hay 512GB hay 1TB” cũng viết cho đời M4 nhưng cách cân nhắc dung lượng vẫn đúng với M6.
Văn phòng, lập trình, dựng video hay AI cục bộ: mỗi việc hợp cấu hình nào?
Bạn đang cầm một việc cụ thể, thì câu hỏi đúng không phải “M6 hay M5 Pro” mà là “việc này thiếu RAM hay thiếu nhân CPU”. Máy bạn đang dùng nằm ở dòng nào thì nhìn đúng hàng đó: cùng một cấu hình có thể thừa cho việc này, thiếu cho việc khác.
| Việc bạn làm | Dữ kiện cần biết | Máy hợp (cấu hình và giá tham khảo) | Lưu ý |
|---|---|---|---|
| Văn phòng, học tập, lập trình nhẹ | RAM 16GB là mức khởi điểm, M6 chọn được tới 24GB hoặc 32GB | M6 16GB/256GB 23,99 triệu; mở nhiều ứng dụng thì M6 24GB/512GB 35,69 triệu | SSD 256GB nhỏ nên có ổ ngoài; RAM không nâng sau |
| Lập trình biên dịch nặng (Xcode, Android Studio, Docker) | Chạy Xcode cùng trình giả lập và Docker thì các bài tư vấn độc lập khuyên 24-32GB RAM | M6 24GB/512GB 35,69 triệu cho biên dịch vừa; M5 Pro 24GB/512GB 46,89 triệu khi biên dịch nhiều luồng cả ngày | M6 16GB dễ hụt RAM khi mở nhiều container Docker |
| Ảnh, dựng video 4K | M6 tối đa 32GB RAM, M5 Pro tối đa 64GB; một bài đo ghi xuất 4K bằng Premiere trên M6 chậm hơn M5 Pro khoảng 43 giây | M6 24GB/512GB 35,69 triệu cho 4K thông thường; M5 Pro khi dựng nhiều lớp, nhiều máy quay | Video thô nên để ổ ngoài, đừng chiếm SSD trong |
| Dựng 8K, 3D, VFX | M5 Pro có GPU 16 hoặc 20 nhân, băng thông 307 GB/s, RAM tới 64GB; M6 tối đa 32GB | M5 Pro 48GB/1TB 71,65 triệu hoặc 64GB/1TB (18 nhân CPU) 88,74 triệu | Chưa đủ dữ liệu: chưa có số đo 8K và 3D riêng cho Mac mini M5 Pro, nên chọn theo RAM và GPU |
| AI chạy trên máy | RAM và băng thông quyết định mô hình lớn cỡ nào chạy được: M6 tối đa 32GB và 170 GB/s, M5 Pro tới 64GB và 307 GB/s | M6 32GB/512GB 40,99 triệu cho mô hình cỡ nhỏ và vừa; M5 Pro 48GB/512GB 62,99 triệu trở lên cho mô hình lớn | Mô hình càng lớn càng cần RAM dư cho phần ngữ cảnh |
| Máy chủ chạy 24/7 (Plex, ổ lưu trữ mạng, AI tác tử) | Khi nghỉ M6 tiêu thụ 4W, M5 Pro 6W; Ethernet 10Gb chọn được trên cả hai máy | M6 16GB hoặc 24GB cho Plex, ổ lưu trữ mạng nhẹ; M5 Pro 48GB/512GB Ethernet 10Gb 64,69 triệu khi cần mạng 10Gb và AI tác tử nặng | Số điện năng đo ở hai cấu hình khác nhau |
Ba lời khuyên mình rút ra cho người dùng phổ thông. Thứ nhất, văn phòng và học tập thì M6 16GB/256GB cộng một ổ ngoài rẻ hơn nhiều so với nâng SSD bên trong. Thứ hai, lập trình mà mở Xcode, trình giả lập và Docker cùng lúc thì bỏ M6 16GB, lấy tối thiểu 24GB. Thứ ba, dựng video 4K thông thường thì M6 24GB/512GB đã đủ, chỉ lên M5 Pro khi bạn dựng nhiều lớp hoặc nhiều máy quay mỗi ngày.

Phần AI chạy trên máy cần tính kỹ hơn. Một mô hình 27 tỷ tham số nén 4-bit nặng khoảng 17,9GB, nên M6 32GB nạp vừa nhưng chỉ còn ít chỗ cho văn bản dài; trên M5 Pro 64GB, tốc độ ước tính khoảng 12 token (đơn vị chữ mô hình sinh ra) mỗi giây (ước tính từ băng thông, chưa có số đo độc lập). Mình xếp AI cục bộ cỡ nhỏ và vừa vào nhóm M6 32GB, còn mô hình lớn thì vào M5 Pro 48GB trở lên. Nếu dựng phim, 3D hay AI của bạn đã vượt cả M5 Pro, hãy tham khảo thêm bài “Mac Studio M5 Max và Mac Pro M2 Ultra” để biết hướng đi tiếp theo.

Cả Mac mini M6 lẫn M5 Pro đều có trang cấu hình riêng trên macone.vn, bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M6 hoặc trang Mac mini M5 Pro để xem đủ cấu hình, nhân viên tư vấn MacOne sẽ hỏi việc bạn làm rồi gợi ý RAM, SSD cho hợp.
Với M6, ba cấu hình này bao phần lớn nhu cầu từ văn phòng đến lập trình:
Khi việc của bạn đã chạm giới hạn RAM hoặc số nhân của M6, ba cấu hình M5 Pro này là điểm bắt đầu:
Giá ở Việt Nam: cấu hình nào đáng tiền, cấu hình nào là bẫy giá?
Hai máy có giá “chạm nhau” ở giữa dải, và đó là chỗ nhiều người trả dư tiền. Giá khởi điểm trên Apple Việt Nam là 24.999.000đ cho M6 và 47.999.000đ cho M5 Pro, còn các giá trong bảng là giá niêm yết trên trang danh mục, tham khảo tại thời điểm viết bài, sẽ thay đổi. Bạn nhìn cột cuối để biết cấu hình nào đáng tiền: mình đánh giá theo việc người ta hay làm với từng máy.
| Cấu hình | Giá tham khảo (tự tính phần chênh) | Đánh giá |
|---|---|---|
| M6 16GB/256GB | 23,99 triệu (Openbox 22,69 triệu) | Đáng tiền cho văn phòng, học tập; cần thêm ổ ngoài |
| M6 16GB/512GB | 28,99 triệu | Hợp nếu máy chính của bạn lưu nhiều dữ liệu |
| M6 24GB/256GB | 29,99 triệu | Chỉ hơn 16GB/512GB một triệu; chọn khi RAM là nút thắt và có ổ ngoài |
| M6 24GB/512GB | 35,69 triệu | Đáng tiền nhất cho đa số người dùng |
| M6 32GB/512GB | 40,99 triệu | Đáng khi cần 32GB RAM mà không cần Thunderbolt 5 |
| M6 32GB/1TB | 49,24 triệu | Không đáng: cao hơn M5 Pro 24GB/512GB 2,35 triệu mà thiếu Thunderbolt 5 |
| M5 Pro 24GB/512GB (15 nhân CPU, 16 nhân GPU) | 46,89 triệu | Điểm vào hợp lý của M5 Pro |
| M5 Pro 24GB/512GB (18 nhân CPU, 20 nhân GPU) | 52,09 triệu | Chênh 5,2 triệu so với bản 15 nhân; chỉ đáng khi xuất video, biên dịch chạy hàng giờ |
| M5 Pro 48GB/512GB (15 nhân CPU) | 62,99 triệu | Chênh 16,1 triệu để lấy thêm 24GB RAM; chỉ đáng khi RAM là nút thắt thật |
| M5 Pro 48GB/512GB, Ethernet 10Gb | 64,69 triệu | Chỉ hơn bản thường 1,7 triệu; đáng nếu bạn có mạng 10Gb |
| M5 Pro 64GB/1TB (18 nhân CPU) | 88,74 triệu | Dành cho 3D, mô hình AI lớn, nhiều máy ảo |
Mình hay nhắc khách ba chỗ giá dễ trả dư. Chỗ đầu là M6 32GB/1TB đắt hơn M5 Pro khởi điểm. Chỗ hai là M5 Pro lên 48GB/512GB, chênh tới 16,1 triệu chỉ để thêm RAM, trong khi nếu RAM là thứ bạn thiếu thì M6 32GB/512GB rẻ hơn gần 6 triệu so với M5 Pro 24GB/512GB. Chỗ ba là bản M5 Pro 18 nhân CPU, chỉ đáng khi công việc của bạn thật sự chạy nhiều luồng hàng giờ mỗi ngày. Nên là mình khuyên bạn so từng cấu hình cụ thể chứ đừng chỉ nhìn giá “từ”.
Nếu muốn chia nhỏ khoản 35-47 triệu, bạn có thể tham khảo chương trình mua trả góp tại MacOne, trong đó có gói trả góp 0đ qua thẻ tín dụng góp tới 100% giá trị máy, rồi chọn kỳ hạn theo khả năng chi trả của mình.
Thunderbolt 5, nhiều màn hình, ổ ngoài: cổng nào bạn thật sự dùng?
Mac mini M6 có ba cổng Thunderbolt 4 với tốc độ tối đa 40Gb/s, còn M5 Pro có ba cổng Thunderbolt 5 lên tới 120Gb/s (theo Apple). Cả hai đều có cổng HDMI, Ethernet 2.5Gb (chọn thêm được 10Gb) và chip mạng không dây N1 hỗ trợ Wi-Fi 7, Bluetooth 6. Nghe thì Thunderbolt 5 hơn hẳn, nhưng nó chỉ có ý nghĩa khi bạn nối thiết bị đủ nhanh để dùng hết.

Về màn hình, cả hai máy nối được tối đa 3 màn. M6 cho một màn tối đa 8K 60Hz và màn thứ hai tối đa 5K 60Hz qua Thunderbolt (hoặc 4K 60Hz qua HDMI). M5 Pro nối ba màn 6K 60Hz, hoặc hai màn với màn thứ hai tới 5K 120Hz hay 4K 200Hz. M5 Pro còn nối được cả ba màn chỉ qua một cổng Thunderbolt, trong khi M6 chỉ nối tối đa hai màn qua một cổng. Nếu bạn chơi game hay làm đồ họa trên màn hình tần số quét cao, M5 Pro cho chỗ rộng hơn; còn một hoặc hai màn văn phòng thì M6 dư sức. Mình thấy người dùng ít để ý chuyện ổ SSD ngoài cắm qua Thunderbolt 4 cũng đủ cho phần lớn dữ liệu, nên không cần Thunderbolt 5 chỉ vì “nhanh hơn”.
Thunderbolt 5 đáng tiền ở hai trường hợp: nối ổ SSD ngoài rất nhanh, hoặc ghép cụm nhiều Mac mini làm máy trạm, một điều Apple nêu ngay trên trang Mac mini Việt Nam. Nếu bạn định ghép cụm, hãy tham khảo thêm bài “ghép cụm Mac qua Thunderbolt 5” để xem cách nối và loại máy phù hợp. Còn khi cần chọn cáp và dock cho máy, bạn có thể xem thêm bài “Thunderbolt 4 hay Thunderbolt 5” để tránh mua nhầm phụ kiện. Ethernet 10Gb thì chỉ nên chọn nếu mạng nhà hoặc ổ lưu trữ mạng của bạn đã chạy 10Gb.
Mua mới hay Like New, đang dùng M4 hay M4 Pro thì có nên lên đời?
Bạn đang cầm Mac mini M4 hay M4 Pro thì chưa chắc cần đổi. Mình thường hỏi khách một câu: máy hiện tại thiếu RAM, thiếu cổng hay chỉ chậm vì ổ đầy? Nếu chỉ vì ổ đầy, một ổ ngoài rẻ hơn đổi máy nhiều. Nếu thiếu RAM thì vì RAM không nâng được, đổi sang M6 24GB/512GB là cách duy nhất.
Mac mini M4 ra mắt ngày 29/10/2024 (theo MacRumors), nay không còn trên trang Mua của Apple Việt Nam, còn ở Mỹ Apple đã gỡ bản nền 256GB (theo 9to5Mac, 01/05/2026). Theo số của hãng, M6 xử lý câu lệnh mô hình ngôn ngữ nhanh hơn M4 tới 4,8 lần, còn M5 Pro nhanh hơn M4 Pro tới 4 lần. Nghĩa là nếu bạn chạy mô hình AI trên máy, lên đời mới có khác biệt rõ; còn văn phòng và lập trình nhẹ thì M4 vẫn dùng tốt. Nếu đang cầm M4 Pro và phân vân với M5 Pro, bạn có thể đọc thêm bài “Mac mini M4 Pro hay M5 Pro” để xem mua đời cũ giá rẻ hơn có lợi hơn không.
Ngân sách chặt thì bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M4 để xem các cấu hình đời trước, rồi nhờ nhân viên tư vấn còn cấu hình nào và mới hay Like New. Mình khuyên chọn máy hơn nhu cầu hiện tại một nấc RAM nếu bạn định giữ máy 5 năm, vì RAM không nâng sau. Còn muốn đổi máy cũ lấy máy mới, bạn mang máy tới cửa hàng MacOne để nhân viên kỹ thuật kiểm tra tình trạng rồi chốt giá thu cũ đổi mới, vì giá thu phụ thuộc ngoại hình, cổng kết nối và đồ đi kèm. Lịch ra Mac mini M7 hiện chưa có: Gurman cho biết dòng chip M7 đời đầu ra nửa đầu 2027, chưa nói gì về Mac mini (theo MacRumors, 26/08/2026), nên nếu bạn cần máy trong vài tháng tới, mình khuyên mua đời đang bán.
Checklist trước khi trả tiền: sáu việc cần kiểm
Nhiều người chỉ nhìn tên chip rồi bấm mua, nên mình nhắc sáu việc nên kiểm trước khi thanh toán:
- Đúng RAM và SSD. Chụp lại cấu hình trên đơn hàng trước khi thanh toán, vì RAM và SSD không đổi được sau khi mua.
- Thunderbolt 4 hay 5. Xem màn hình và ổ ngoài đang có nối được qua cổng nào, tránh trả thêm cho Thunderbolt 5 khi chưa cần.
- Ethernet 10Gb. Chỉ chọn khi mạng nhà hoặc ổ lưu trữ mạng của bạn đã chạy 10Gb.
- Chỗ đặt máy. Máy chỉ 12,7 x 12,7 x 5 cm nhưng bản M5 Pro cấu hình cao tiêu thụ tới 145W, nên cần nơi thoáng.
- Ngân sách ổ ngoài. Chọn SSD 256GB thì cộng thêm tiền cho một ổ ngoài, mà vẫn thường rẻ hơn nâng SSD của Apple.
- Khi nhận máy. Kiểm seal, đối chiếu số serial với đơn, rồi mở menu Apple, chọn “Giới thiệu về máy Mac này” để xem đúng chip và RAM. Bạn cũng nên đọc kỹ chính sách bảo hành và đổi trả của MacOne để biết điều kiện áp dụng.
Câu hỏi thường gặp về Mac mini M6 và M5 Pro
Mac mini M6 hay M5 Pro nên chọn nếu mình chỉ làm văn phòng, học tập?
Bạn chọn M6. Bản 16GB/256GB giá 23,99 triệu đã đủ cho văn phòng, học tập và web; nếu hay mở nhiều ứng dụng cùng lúc, mình khuyên lên 24GB/512GB giá 35,69 triệu. M5 Pro không có lợi thế nào bạn dùng tới ở việc này.
Chênh khoảng 11 triệu giữa M6 và M5 Pro mua thêm được gì?
Cùng 24GB/512GB, M5 Pro (46,89 triệu) hơn M6 (35,69 triệu) ở CPU 15 nhân so với 12 nhân, GPU 16 nhân so với 12 nhân, băng thông 307 GB/s so với 170 GB/s và cổng Thunderbolt 5 thay cho Thunderbolt 4. M5 Pro còn nâng được RAM tới 64GB, trong khi M6 dừng ở 32GB.
M6 có nhanh hơn M5 Pro không?
Không ở mọi việc. Apple cho biết M6 nhanh hơn M5 tới 1,2 lần khi chạy đa luồng, nhưng M5 Pro có nhiều nhân hơn: theo bài thử của The Verge, xuất video 4K bằng Premiere mất 2 phút 34 giây trên M6 và 1 phút 51 giây trên M5 Pro. Mở ứng dụng, lướt web thì mình thấy khó phân biệt hai máy.
M6 16GB RAM có đủ không, nên chọn 24GB hay 32GB?
16GB đủ cho web và văn phòng. Mình khuyên 24GB nếu bạn mở nhiều ứng dụng, lập trình vừa hoặc dựng 4K, và 32GB nếu chạy máy ảo hay mô hình AI cỡ nhỏ. RAM không nâng được sau khi mua nên hãy chọn dư một nấc nếu giữ máy lâu.
Bản SSD 256GB của M6 có nên mua không, dùng ổ ngoài được không?
Được nếu dữ liệu lớn của bạn để ở ổ ngoài hoặc iCloud. Nâng SSD bên trong từ 256GB lên 512GB trên bản 16GB thêm 5 triệu, nên mình khuyên 512GB nếu đây là máy chính duy nhất, còn máy phụ thì 256GB cộng ổ ngoài là đủ.
Chạy mô hình AI cục bộ trên Mac mini nên chọn M6 hay M5 Pro?
Mô hình cỡ nhỏ và vừa thì M6 32GB đủ. Mô hình lớn cần RAM và băng thông nhiều hơn, nên mình xếp vào M5 Pro 48GB trở lên với băng thông 307 GB/s, gần gấp 1,8 lần M6.
Mac mini M5 Pro có bản 32GB không?
Không. Theo trang specs của Apple, M5 Pro chỉ có RAM 24GB, 48GB và 64GB. Nếu bạn cần đúng 32GB, M6 32GB/512GB giá 40,99 triệu là lựa chọn phù hợp.
Có thể tự nâng RAM, thay SSD sau khi mua không?
RAM thì không, vì gắn liền với chip; SSD dùng định dạng riêng của Apple nên cũng khó thay. Mình khuyên chốt cấu hình đủ dùng ngay từ đầu, và với máy mới bạn có thể xem thêm gói bảo hành vàng MACONE Care để yên tâm hơn trong quá trình dùng.
Đang dùng Mac mini M4 hoặc M4 Pro có nên lên M6 hoặc M5 Pro không?
Chỉ nên khi máy hiện tại thiếu RAM hoặc thiếu cổng. Việc văn phòng và lập trình nhẹ trên M4 vẫn ổn, còn chạy mô hình AI thì lên đời mới thấy khác biệt rõ (Apple ghi tới 4,8 lần với M6 so với M4). Nếu muốn cân nhắc kỹ, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M4 hay M6” để xem tiết kiệm bằng cách mua M4 có đáng không.
Mac mini dùng làm máy chủ 24/7 thì chọn máy nào, có tốn điện không?
Theo Apple, M6 bản 16GB/256GB chỉ tiêu thụ 4W khi nghỉ và M5 Pro bản 64GB/8TB là 6W, nên cả hai tiết kiệm điện. Mình khuyên M6 16GB hoặc 24GB cho Plex và ổ lưu trữ mạng nhẹ, còn M5 Pro khi cần Ethernet 10Gb và AI tác tử chạy nặng.
Chốt lại, mình giữ nguyên tắc ban đầu: chọn theo nút thắt trước, tên chip sau. Với phần lớn người dùng thì Mac mini M6 24GB/512GB là cấu hình đáng tiền, còn M5 Pro đáng khi bạn gọi được tên phần mềm hay công việc cần nhiều nhân CPU, RAM trên 32GB hoặc Thunderbolt 5.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản










