Mac mini M4 hay M6: chênh còn bao nhiêu thì M4 đáng mua?

05/11/2026
22 lượt xem

Mac mini M4 chỉ đáng mua khi rẻ hơn Mac mini M6 16GB/256GB (23,69 triệu) từ khoảng 5 triệu trở lên, và hiện chỉ bản M4 Like New 17,9 triệu chạm mức đó. M4 mới 20,69 triệu chỉ rẻ hơn 3 triệu, nên ở mức giá ấy bạn nên lấy M6. Con số 10 triệu là chênh giá lúc hai máy ra mắt, chênh thật hôm nay nhỏ hơn nhiều. Thêm 3 triệu là đổi được chip 2 nm, Wi-Fi 7, mạng có dây 2,5 Gb và ổ SSD nhanh gấp đôi. Việc nhẹ như văn phòng, học tập thì M4 đủ; lập trình, dựng video và chạy AI thì mình khuyên M6 24GB.

Khách hỏi mình câu này khá đều: “M4 rẻ hơn khoảng 10 triệu, mua M4 cho khỏe được không?”. Con số 10 triệu là phép trừ giữa giá khởi điểm M6 trên apple.com/vn (24.999.000đ) và giá khởi điểm M4 lúc ra mắt tháng 10/2024 (14.999.000đ, theo Apple Newsroom Việt Nam). Mốc cũ đó giờ không còn nằm trên trang nào của Apple, nên cách so có ích nhất là giá hai máy cùng cấu hình, ở cùng một nơi bán. Tính như vậy, M6 16GB/256GB chỉ đắt hơn M4 cùng cấu hình khoảng 3 triệu.

Về trạng thái bán, trang Mua Mac mini của Apple Việt Nam hiện chỉ có Mac mini M6 và M5 Pro, nhãn “Mới”, giới hạn hai máy cho mỗi khách. Trang dòng Mac mini của Apple chỉ nhắc M4 như mốc so sánh hiệu năng. Nghĩa là Apple đã ngừng bán M4. Nhưng bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M4 trên macone.vn, nơi vẫn niêm yết bản mới, Openbox (máy đã mở hộp) và Like New (máy đã qua sử dụng, kiểm tra kỹ), nên M4 vẫn là lựa chọn thật để đặt cạnh M6.

Chốt nhanh theo ngân sách

Bạn cứ tìm dòng ngân sách của mình, cột bên cạnh là máy và cấu hình mình chọn cho việc đó.

Ngân sách Việc chính Máy và cấu hình Giá tham khảo
Dưới 21 triệu Văn phòng, học tập, đã có màn hình Mac mini M4 16GB/256GB Like New 17.900.000₫
Khoảng 24 triệu Đa số người dùng, nhiều tab, dùng lâu Mac mini M6 16GB/256GB (bản Openbox 22.690.000₫) 23.690.000₫
Khoảng 30 triệu Lập trình, máy ảo, dựng video 4K Mac mini M6 24GB/256GB, thêm ổ SSD ngoài 29.990.000₫
Khoảng 36 triệu Dựng video nặng, AI tầm trung Mac mini M6 24GB/512GB 35.690.000₫
Từ khoảng 47 triệu AI mô hình lớn, 3D, nhiều màn hình Thunderbolt 5 Mac mini M5 Pro 24GB/512GB 46.890.000₫

Giá trong bảng là giá niêm yết trên trang danh mục, tham khảo tại thời điểm viết bài, sẽ thay đổi theo ngày và theo tình trạng máy. Mình đánh dấu hai chỗ: M4 Like New là điểm duy nhất M4 rẻ hơn hẳn, còn M4 mới 20,69 triệu không đáng tiền ở mức giá đó vì thêm 3 triệu đã lên được M6.

Tự soi nhanh

  • Bạn đã có màn hình, bàn phím, chuột chưa? Chưa có thì mỗi triệu tiết kiệm ở thân máy sẽ quay lại ở phụ kiện, nghiêng về M6 để dùng lâu.
  • Bạn chỉ lướt web, soạn tài liệu, họp video? Nghiêng về M4 16GB, nhất là bản Like New.
  • Bạn chạy máy ảo, dựng video hoặc mô hình AI trên máy? Nghiêng về M6 24GB trở lên.
  • Bạn cần mạng có dây 2,5 Gb hoặc Wi-Fi 7? Chỉ M6 có.
  • Bạn có màn hình 4K tần số quét cao (120-165Hz)? Chỉ M6 chạy được tần số đó.
  • Bạn định dùng máy năm năm? Nghiêng về M6, vì chip mới hơn một đời.

Mac mini M4 và M6 khác nhau những gì ngoài cái tên chip?

Băng thông bộ nhớ là tốc độ máy đọc dữ liệu từ RAM: M4 đạt 120 GB/s, còn M6 đạt 153 GB/s ở bản 16GB và 170 GB/s ở bản 24GB, 32GB (theo Apple). Con số này lộ ra khi bạn mở file dựng video nặng hoặc chạy mô hình AI, còn lướt web thì gần như không thấy. Vì vậy trong bảng dưới, mình chỉ ra khác biệt nào bạn chạm vào mỗi ngày và khác biệt nào chỉ đẹp trên giấy.

Mac mini M4 đặt trên tay, nền trắng, ảnh chính thức của Apple
Mac mini M4, ảnh chính thức của Apple Newsroom (bản tin ra mắt 10/2024).
Hạng mục Mac mini M4 (2024) Mac mini M6 (2026)
Tiến trình chip 3 nm thế hệ thứ hai 2 nm, chip 2 nm đầu tiên của Apple
CPU 10 lõi (4 hiệu năng + 6 tiết kiệm điện) 12 lõi
GPU 10 lõi 12 lõi, có khối tăng tốc AI (Neural Accelerator)
Băng thông bộ nhớ 120 GB/s 153 GB/s (16GB), 170 GB/s (24GB, 32GB)
RAM 16GB mặc định, từng có 24GB, 32GB 16GB, 24GB, 32GB
Tốc độ SSD (bản 512GB, đo của 9to5Mac) khoảng 3.000-3.400 MB/s khoảng 6.000-6.400 MB/s
Mạng có dây Ethernet 1 Gb (nâng được 10 Gb) Ethernet 2,5 Gb (nâng được 10 Gb)
Không dây Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 Wi-Fi 7, Bluetooth 6
Màn hình ngoài Tối đa 3 màn; hai màn 6K 60Hz, màn thứ ba 5K 60Hz Tối đa 3 màn; hai màn 6K 60Hz hoặc 4K 165Hz, màn thứ ba 5K 60Hz
Trên apple.com/vn Không còn trên trang Mua Có trên trang Mua, nhãn “Mới”

Nhìn từng hàng, M6 hơn ở chip, SSD, mạng có dây, Wi-Fi và tần số quét màn hình ngoài; số màn hình tối đa thì hai máy bằng nhau. Nếu việc của bạn không đụng tới những hàng đó, M4 vẫn dùng tốt.

Chip và tiến trình

M4 dựng trên tiến trình 3 nm thế hệ thứ hai (theo Apple Newsroom, bản tin chip M4), CPU 10 lõi và GPU 10 lõi theo trang thông số của Apple. M6 là chip 2 nm đầu tiên của Apple, CPU 12 lõi, GPU 12 lõi. Apple công bố M6 nhanh hơn M4 tới 40% ở CPU, 2 lần ở đồ họa và tới 4 lần ở tác vụ AI, đo trên máy M4 10 lõi CPU, 10 lõi GPU, RAM 32GB, SSD 2TB.

Số đo độc lập khiêm tốn hơn. Trong bài đánh giá của 9to5Mac, bản M6 24GB/512GB đạt 4.074 điểm đơn nhân và 22.632 điểm đa nhân trên Geekbench 7, hơn M4 khoảng 24% ở đơn nhân và 48% ở đa nhân, GPU hơn 71%. Điểm đơn nhân là thứ bạn cảm nhận khi mở ứng dụng, chuyển tab, nên hơn 24% là khác biệt có thật nhưng không biến M4 thành máy chậm. Mình thấy khách làm văn phòng khó nhận ra chênh lệch này, còn người dựng video thì nhận ra ngay ở thời gian xuất file.

RAM, SSD và băng thông

RAM gắn liền với chip nên mua xong không nâng cấp được, M4 hay M6 đều vậy. M4 từng bán tới 32GB RAM, nhưng Apple đã gỡ bản đó (theo MacRumors), còn M6 có lại mức 32GB. SSD thì M6 nhanh gấp đôi: Apple ghi tốc độ lưu trữ nhanh hơn 2 lần, và 9to5Mac đo được khoảng 6.000-6.400 MB/s ở M6 so với khoảng 3.000-3.400 MB/s ở M4 bản 512GB.

Tốc độ SSD hiện ra khi bạn chép file dự án vài chục GB hoặc mở thư viện ảnh lớn. Chỉ lướt web và soạn văn bản thì cả hai ổ đều nhanh hơn nhu cầu. Vì RAM và SSD là thứ chọn một lần lúc mua, mình khuyên chọn theo việc bạn sẽ làm năm năm tới chứ không theo việc hôm nay.

Cổng, mạng không dây và màn hình

M4 dùng Ethernet 1 Gb, Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3. M6 lên Ethernet 2,5 Gb, Wi-Fi 7, Bluetooth 6 với chip không dây N1 của Apple, và có ba cổng Thunderbolt 4 (Thunderbolt 5 chỉ có trên M5 Pro). Cả hai đều cho nối tối đa ba màn hình, nhưng theo trang thông số của Apple Việt Nam, M6 mới hỗ trợ màn 4K tần số quét 165Hz, còn M4 dừng ở 60Hz. MacRumors gọi đây là khác biệt dễ thấy nhất nếu bạn đang có màn hình tần số quét cao. Nếu bạn ngồi với nhiều màn hình, hãy tham khảo thêm bài “Mac Mini M4 kết nối 3 màn hình” để thấy cách cắm từng cổng và độ phân giải mỗi màn hình đạt được.

Cổng mặt sau Mac mini, ảnh chính thức của Apple Newsroom
Cổng mặt sau Mac mini, ảnh chính thức của Apple Newsroom.

Chênh lệch này đáng hay không tùy hạ tầng nhà bạn. Nếu mạng nhà chỉ là Wi-Fi thường và cáp 1 Gb, Ethernet 2,5 Gb chưa có chỗ dùng. Còn nếu bạn kéo file qua mạng nội bộ hằng ngày hoặc đặt máy làm máy chủ nhỏ, mình ưu tiên M6 vì cổng mạng không đổi được sau khi mua.

10 triệu có còn thật không? Giá Mac mini M4 và M6 ở Việt Nam bây giờ

Cùng là con số 10 triệu, nhưng một cái là chênh giá lúc ra mắt, một cái là chênh hôm nay, và hai cái này khác nhau khá xa. Mình tính chênh theo từng cấu hình khách hay hỏi, không lấy giá khởi điểm của máy này trừ giá khởi điểm của máy kia.

Trang Mac mini trên apple.com/vn, ảnh chia sẻ của Apple
Ảnh trang Mac mini trên apple.com/vn, nơi Apple ghi giá niêm yết và trạng thái mua.

Hai mốc giá cách nhau 10 triệu

Apple Việt Nam niêm yết Mac mini M6 “Từ 24.999.000đ” (giáo dục 22.219.000đ) và M5 Pro 47.999.000đ. M4 không còn giá niêm yết nào trên trang Apple. Nên mốc “M4 rẻ hơn 10 triệu” chỉ còn là ký ức về giá lúc máy mới ra, và bảng dưới cho thấy giá hai máy tại một nơi bán.

Máy và cấu hình Giá niêm yết apple.com/vn Giá trang danh mục (NEW) Giá khác trên trang danh mục
M4 16GB/256GB Không còn trên trang Mua 20.690.000₫ Openbox 18.400.000₫ · Like New 17.900.000₫
M4 16GB/512GB Không còn trên trang Mua 23.390.000₫ –
M6 16GB/256GB Từ 24.999.000đ 23.690.000₫ Openbox 22.690.000₫
M6 16GB/512GB Có trên trang Mua 28.790.000₫ –
M6 24GB/256GB – 29.990.000₫ –
M6 24GB/512GB Có trên trang Mua 35.690.000₫ –
M5 Pro 24GB/512GB 47.999.000đ 46.890.000₫ –

Hai cột giá khác loại nhau: cột đầu là giá Apple niêm yết, hai cột sau là giá niêm yết trên trang danh mục. Bạn nên so theo hàng ngang, đừng lấy giá cột này trừ giá cột kia.

Chênh thực tế theo từng cấu hình

Bảng chênh dưới tính từ giá ở bảng trên, cùng tình trạng ở mỗi hàng, trừ hàng ghi rõ khác tình trạng. Bạn xem đúng hàng cấu hình mình định mua.

Cấu hình Giá M4 Giá M6 Chênh M6 so với M4 (tự tính)
16GB/256GB, NEW 20.690.000₫ 23.690.000₫ 3.000.000₫
16GB/256GB, Openbox 18.400.000₫ 22.690.000₫ 4.290.000₫
16GB/256GB, M4 Like New so với M6 NEW (khác tình trạng) 17.900.000₫ 23.690.000₫ 5.790.000₫
16GB/512GB, NEW 23.390.000₫ 28.790.000₫ 5.400.000₫
24GB không niêm yết 29.990.000₫ (256GB) · 35.690.000₫ (512GB) –

Hàng 16GB/256GB mới cho thấy khoản “tiết kiệm” thật là 3 triệu. Nó chỉ lên gần 5,8 triệu khi bạn chọn M4 Like New, tức là bạn nhận máy đã qua sử dụng, kèm chính sách riêng của máy cũ. Ở hàng 16GB/512GB, M4 rẻ hơn M6 cùng cấu hình 5,4 triệu, nhưng đặt cạnh M6 16GB/256GB (23,69 triệu) thì M4 512GB (23,39 triệu) chỉ rẻ hơn 0,3 triệu. Bỏ 0,3 triệu để lấy chip đời trước và SSD chậm một nửa là không đáng tiền, mình sẽ chọn M6 256GB và gắn thêm ổ ngoài nếu cần chỗ chứa.

Một chỗ khác cũng đáng nhìn: M6 16GB/512GB giá 28,79 triệu, M6 24GB/256GB giá 29,99 triệu, chỉ cách 1,2 triệu mà bản sau hơn 8GB RAM. RAM không nâng cấp được, SSD thì thay bằng ổ ngoài dễ hơn, nên khi chạy máy ảo hoặc dựng video mình khuyên 24GB/256GB trước.

Khoản tiết kiệm còn lại sau khi trừ phụ kiện

Phụ kiện sẽ ăn vào phần tiết kiệm nếu bạn chưa có sẵn màn hình, bàn phím, chuột. Phần này mình tính kỹ ở mục chi phí cả bộ phía dưới, vì đó là chỗ nhiều khách tính thiếu nhất. Nếu muốn chia nhỏ khoản tiền khi chọn M6, bạn có thể tham khảo chương trình trả góp 0đ qua thẻ tín dụng, trả góp đến 100% giá trị máy, để khoản chênh 3 triệu không còn là lý do chọn đời cũ.

Nếu bạn tò mò vì sao năm nay Apple đưa M6 và M5 Pro lên thay vì M5 thường, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M5 có không? Vì sao Apple ra Mac mini M6 và M5 Pro thay thế” để hiểu bối cảnh dòng Mac mini đổi chip. Vậy 10 triệu có còn thật không? Chỉ khi bạn so giá lúc ra mắt; hôm nay khoản đó là 3 triệu với máy mới và gần 5,8 triệu với M4 Like New.

Apple đã bỏ M4 khỏi trang Mua: mua M4 lúc này còn an toàn không?

Khách nghe “Apple ngừng bán M4” là lo ngay, nên mình trả lời theo những gì mình thấy ở quầy. Máy ngừng bán không phải máy lỗi, nó chỉ là đời trước mà Apple không bán nữa.

Ảnh sản phẩm Mac mini M4 của MacOne, dòng máy đã ngừng bán ở Apple
Ảnh sản phẩm Mac mini M4, ảnh minh họa dòng máy.

Trạng thái bán của M4 ở Apple Việt Nam

Trang Mua của Apple Việt Nam hiện có bốn cấu hình: M6 16GB/256GB, M6 16GB/512GB, M6 24GB/512GB và M5 Pro 24GB/512GB, không có M4. Đầu tháng 5/2026, Apple đã bỏ luôn tùy chọn 256GB của Mac mini trên toàn thế giới (theo MacRumors), nên không riêng gì Việt Nam. Cấu hình M4 ngoài danh sách đang niêm yết, ví dụ M4 24GB, bạn không đặt thêm được; người cần 24GB thì mình chuyển sang M6 24GB/256GB 29,99 triệu.

Hỗ trợ macOS và bảo hành

Về phần mềm, macOS 27 Golden Gate phát hành ngày 14/09/2026 (theo 9to5Mac), và Mac mini chip Apple từ 2020 trở lên đều nằm trong danh sách hỗ trợ, Mac Intel bị loại (theo MacRumors). Mac mini M4 thuộc nhóm được cập nhật. Apple không công bố số năm hỗ trợ cho từng máy, nên mình không hứa con số nào; bạn đọc thêm bài “macOS 27 hỗ trợ máy nào” để xem Mac nào còn được cập nhật và dùng được bao lâu.

Còn bảo hành, máy nằm kho lâu có thể đã trừ bớt thời hạn bảo hành chính hãng. Trước khi chuyển tiền, bạn nhập số serial lên trang kiểm tra bảo hành của Apple để xem ngày kích hoạt và thời hạn còn lại. Nếu nhà bán cho bạn xem được thời hạn đó, đó là điểm cộng.

Giữ giá khi bán lại

M4 giờ đã là đời trước, nên nếu bạn định bán lại hoặc thu cũ sau vài năm thì giá sẽ tính theo vòng đời của nó; mình không dự đoán mức giá cụ thể. Giữ hộp, dây nguồn và ngoại hình tốt vẫn là thứ giúp máy được định giá cao hơn khi thu cũ.

Mua M4 lúc này vẫn an toàn nếu bạn xác nhận được thời hạn bảo hành và chấp nhận máy là đời trước. Điều mình cân nhắc ở M4 là nó đã là đời trước, chứ không phải chuyện máy lỗi thời ngay.

Văn phòng, lập trình, dựng video hay chạy AI: việc nào cần M6, việc nào M4 đã đủ?

Một người làm văn phòng và một người dựng video cùng hỏi mình “M4 hay M6”, nhưng câu trả lời cho hai người này gần như ngược nhau. Bạn tìm dòng việc giống mình nhất, cột bên cạnh là máy hợp và lý do.

Việc hằng ngày Máy hợp (cấu hình và giá tham khảo) Lưu ý
Văn phòng, học tập: web, tài liệu, họp video, 10-20 tab M4 16GB/256GB Like New 17,9 triệu; thêm khoảng 5,8 triệu thì M6 16GB/256GB 23,69 triệu 16GB là đủ. Với M4 mới 20,69 triệu, thêm 3 triệu lên M6 hợp lý hơn
Lập trình, máy ảo, container M6 24GB/256GB 29,99 triệu RAM quan trọng hơn chip. M4 16GB dễ thiếu khi chạy máy ảo nặng, M4 24GB không còn niêm yết
Dựng video, xử lý ảnh RAW M6 24GB/512GB 35,69 triệu Băng thông 170 GB/s chỉ có ở bản 24GB, 32GB. Thêm ổ ngoài Thunderbolt cho dự án lớn
Chạy AI cục bộ M6 24GB/512GB 35,69 triệu; mô hình lớn hơn thì M6 32GB/512GB 40,99 triệu Mô hình phải nằm vừa trong RAM. Mô hình rất lớn mới cần M5 Pro
Máy chủ tại nhà M6 16GB/256GB 23,69 triệu; M4 chỉ khi mạng nhà vẫn là 1 Gb Cổng mạng quyết định: M6 mặc định 2,5 Gb. Cấu hình mạng 10 Gb không có trong danh mục đang niêm yết
Đổi từ Mac mini Intel hoặc M1 M6 16GB/256GB 23,69 triệu; ngân sách chặt thì M4 Like New 17,9 triệu Chênh đời chip lớn nên đổi là có lợi. Chip Intel bị macOS 27 loại
Mac mini đặt trong phòng làm nhạc, ảnh Apple Newsroom
Mac mini trong bối cảnh làm nhạc, ảnh minh họa của Apple Newsroom.

Từ bảng này, mình rút ra ba điều. Một là chọn RAM trước chip nếu bạn lập trình hoặc dựng video, vì RAM không nâng cấp được; nếu đang cân nhắc giữa 16GB và 24GB, hãy tham khảo thêm bài “Mac Mini M4 RAM 16GB hay 24GB” để biết dấu hiệu máy bắt đầu thiếu RAM. Hai là nếu dữ liệu vượt 256GB, tính sẵn ổ ngoài thay vì nâng SSD ngay từ đầu. Ba là mô hình AI phải nằm vừa trong RAM, nên mô hình lớn thì chọn dung lượng RAM trước rồi mới nghĩ đến chip.

Về AI, Apple ghi M6 xử lý câu lệnh trong LM Studio nhanh tới 4,8 lần so với M4 (thử nghiệm tháng 7/2026, M4 10 lõi CPU và GPU), và MacRumors nhận xét lên M6 dễ biện minh nếu bạn chạy AI cục bộ. Mô hình lớn vượt 32GB RAM thì chip nào cũng chưa đủ; đó là chỗ M5 Pro (RAM tối đa 64GB, băng thông 307 GB/s) vào cuộc, nên nếu bạn đang cân nhắc máy mạnh hơn, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M6 vs M5 Pro” để thấy khoản chênh 23 triệu khác nhau ở đâu.

Muốn xem đủ cấu hình đang niêm yết, bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M6 hoặc Mac mini M5 Pro trên macone.vn, rồi nhờ nhân viên MacOne tư vấn cấu hình theo việc của bạn.

Nếu bạn chọn M4 cho việc văn phòng, hai cấu hình 16GB này là điểm bắt đầu hợp lý:

Còn nếu đã chốt M6, bốn cấu hình 16GB và 24GB này bao phần lớn nhu cầu từ văn phòng đến lập trình:

Gọn lại thì việc cần M6 là lập trình, máy ảo, dựng video và AI, vì cả bốn đều chạm vào RAM và băng thông, nên M6 24GB là mức mình tin cho các việc đó. Văn phòng và học tập thì M4 16GB Like New đã đủ, và M6 16GB đáng thêm tiền khi bạn muốn dùng lâu.

Tiết kiệm 10 triệu rồi còn phải mua thêm gì?

Mac mini chỉ có thân máy và dây nguồn, không kèm màn hình, bàn phím hay chuột. Mình luôn nhắc khách tính cả bộ trước khi trả tiền, vì khoản tiết kiệm ở thân máy rất dễ biến mất ở phần phụ kiện.

Phụ kiện đi kèm

Bạn cần màn hình, bàn phím, chuột hoặc bàn di chuột. Nếu đã có sẵn, cả hai máy dùng được ngay qua HDMI hoặc Thunderbolt; nếu chưa, hãy cộng giá phụ kiện bạn định mua vào cột giá máy ở bảng dưới. Giá phụ kiện đổi theo hãng và cỡ màn hình, bạn cộng đúng món mình chọn vào cột giá máy.

Phương án Giá máy tham khảo Cần mua thêm Hợp khi
M4 16GB/256GB Like New 17.900.000₫ Màn hình, bàn phím, chuột nếu chưa có; ổ ngoài khi dữ liệu vượt 256GB Đã có phụ kiện, làm văn phòng
M6 16GB/256GB 23.690.000₫ Như trên Muốn dùng lâu, cần Wi-Fi 7 và mạng 2,5 Gb
M6 24GB/256GB 29.990.000₫ Như trên; ổ ngoài thay vì nâng SSD Lập trình, máy ảo, dựng video

Nếu bạn chưa có màn hình và bàn phím, khoản chênh gần 5,8 triệu giữa M4 Like New và M6 mới sẽ co lại khi bạn mua phụ kiện loại tốt. Khi đó mình khuyên lấy M6 để một lần trả tiền mà dùng được lâu.

RAM và SSD: nâng ngay lúc mua hay dùng ổ ngoài

Trên M6, nâng từ 16GB lên 24GB ở bản 256GB tốn thêm 6,3 triệu (23,69 lên 29,99 triệu). Nâng SSD từ 256GB lên 512GB ở bản 16GB tốn thêm 5,1 triệu, còn từ 512GB lên 1TB tốn thêm 9,45 triệu (28,79 lên 38,24 triệu). Hai bước đầu hợp lý nếu bạn dùng thật sự; bước lên 1TB thì ổ ngoài rẻ và linh hoạt hơn.

Mình hay khuyên khách lấy 256GB hoặc 512GB rồi thêm ổ ngoài cho dữ liệu lớn, nhưng RAM thì chọn đủ ngay từ đầu vì không thêm được về sau. Nếu bạn đang phân vân dung lượng, hãy tham khảo thêm bài “Mac Mini M4 chọn 256GB, 512GB hay 1TB” để biết khi nào 256GB là đủ.

Cộng cả bộ lại thì M4 Like New vẫn rẻ nhất cho người đã có phụ kiện; M6 16GB đáng tiền hơn khi bạn phải mua mới cả bộ; M6 24GB đáng tiền hơn cả M6 16GB/512GB khi việc của bạn đụng RAM.

Đang dùng Mac mini Intel, M1, M2 hay đã có M4: có nên đổi sang M6?

Mac mini Intel nay đã bị macOS 27 loại, còn M1 ra từ 2020, nên mình xếp từng đời máy vào nhóm “nên đổi” hay “giữ” theo việc bạn đang làm. Đổi máy chỉ đáng khi bạn gặp vấn đề thật, không phải vì đời mới ra.

Từ Mac mini Intel, M1, M2

Mac mini Intel nên đổi, vì macOS 27 không còn hỗ trợ (theo MacRumors) và máy sẽ ngày càng thiếu phần mềm mới. Mac mini M1 cũng nên đổi sang M6: khoảng cách đời chip lớn, và giá thu của máy đời này giảm nhiều theo vòng đời. Mac mini M2 thì giữ nếu máy chạy ổn và đủ RAM; đổi khi bạn thấy mục Áp lực bộ nhớ trong Giám sát Hoạt động (Activity Monitor) thường xuyên vàng hoặc đỏ, hoặc cần Ethernet 2,5 Gb và Wi-Fi 7.

Về mốc thu cũ, mục thu cũ của Apple Việt Nam ghi Mac mini “lên tới 9.300.000đ”, là mức ước tính phụ thuộc tình trạng máy và không tách theo đời M4, M2 hay M1. Giá thu thật tại MacOne chỉ chốt được khi nhân viên kỹ thuật kiểm tra ngoại hình, tình trạng và cách bạn giữ máy, nên bạn mang máy tới cửa hàng MacOne để kiểm tra rồi mới chốt giá thu cũ đổi mới. Để biết cách chuẩn bị máy cũ trước khi đổi, bạn có thể đọc thêm bài “Thu cũ đổi mới MacBook, Mac mini“.

Đã có M4 thì giữ hay đổi

Nếu đã có M4 16GB và việc của bạn là văn phòng, bạn chưa cần đổi. Từ M4 lên M6 chỉ là một đời chip, chưa phải bước nhảy lớn. Bạn nên đổi khi thiếu RAM, khi cần mạng 2,5 Gb hoặc Wi-Fi 7, hoặc khi bắt đầu chạy AI cục bộ. MacRumors cũng nhận xét lên M6 từ M4 chỉ dễ biện minh khi bạn chạy AI cục bộ.

Tóm gọn: từ Intel và M1 thì đáng ngay. Từ M2 thì đáng khi thiếu RAM hoặc mạng. Từ M4 thì chưa cần vội.

Mua Mac mini M4 mới tồn kho hay Like New: kiểm gì trước khi trả tiền?

Một cấu hình M4 giá thấp hơn mặt bằng thì mình khuyên bạn kiểm kỹ trước khi chuyển tiền. Ở quầy, mình kiểm theo trình tự cố định: hộp và tình trạng niêm phong, số serial, bảo hành, cổng, nhiệt và quạt.

  1. Xác nhận tình trạng: bản mới còn nguyên niêm phong, Openbox là máy đã mở hộp, Like New là máy đã qua sử dụng; mỗi loại có chính sách khác nhau.
  2. Nhập số serial trên hộp và trên máy vào trang kiểm tra bảo hành của Apple, xem ngày kích hoạt và thời hạn còn lại.
  3. Mở “Giới thiệu về máy Mac này” và đối chiếu chip, RAM, SSD khớp với cấu hình bạn đặt.
  4. Thử từng cổng: Thunderbolt, USB-C, HDMI, Ethernet, và cổng tai nghe.
  5. Cắm màn hình ngoài, chạy máy 5-10 phút, nghe quạt và sờ nhiệt độ thân máy.
  6. Kết nối Wi-Fi và Bluetooth, thử với một thiết bị bất kỳ.
  7. Kiểm dây nguồn và phụ kiện đi kèm, xin hóa đơn và giấy bảo hành.

Mac mini không có pin nên bạn không phải kiểm mục này như với MacBook. Với máy Like New, bạn hãy đọc kỹ chính sách bảo hành và đổi trả của MacOne để biết rõ thời hạn và điều kiện trước khi quyết định. Nếu bạn muốn biết những lỗi hay gặp ở dòng máy này, hãy tham khảo thêm bài “Lỗi Mac Mini M4: những vấn đề phổ biến và cách khắc phục” để đối chiếu với máy bạn định mua.

Nếu kiểm xong mà số serial, cấu hình, cổng và nhiệt đều ổn, M4 mua qua kênh đàng hoàng là món đáng tiền. Nếu nhà bán không cho kiểm serial hoặc ngần ngại cho bạn thử máy, mình khuyên bạn dừng lại dù giá thấp đến đâu.

Câu hỏi thường gặp

Mac mini M4 còn đáng mua khi đã có Mac mini M6 không?

Còn, nhưng có điều kiện về giá. M4 đáng mua khi rẻ hơn M6 16GB/256GB từ khoảng 5 triệu trở lên và việc của bạn là văn phòng, học tập. Hiện chỉ bản Like New 17,9 triệu đạt mức đó, nên mình khuyên M4 mới 20,69 triệu thì bạn thêm tiền lên M6.

Chênh giá giữa Mac mini M4 và M6 hiện nay bao nhiêu?

Ở cấu hình 16GB/256GB mới, M6 đắt hơn M4 3 triệu (23,69 và 20,69 triệu); bản Openbox chênh 4,29 triệu. Ở 16GB/512GB mới chênh 5,4 triệu (28,79 và 23,39 triệu). Đây là giá tham khảo tại thời điểm viết bài, sẽ thay đổi.

Mac mini M4 16GB/256GB có đủ dùng cho văn phòng và học tập không?

Đủ. Với web, tài liệu, họp video và 10-20 tab, RAM 16GB là mức dư dùng, SSD 256GB đủ nếu bạn lưu dữ liệu lớn trên đám mây hoặc ổ ngoài. Mình khuyên bạn đừng mua M4 cho việc dựng video hay máy ảo, vì RAM không nâng cấp được sau này.

Mac mini M4 có được cập nhật macOS 27 không, đến khi nào?

Có. macOS 27 Golden Gate phát hành ngày 14/09/2026, và Mac mini chip Apple từ 2020 trở lên nằm trong danh sách hỗ trợ (theo MacRumors và 9to5Mac). Apple không công bố số năm hỗ trợ cho từng máy, nên mình không đưa mốc cụ thể.

RAM và SSD Mac mini M4, M6 có nâng cấp sau khi mua được không?

RAM thì không, vì nằm chung với chip. SSD cũng nên coi như chọn một lần lúc mua, bù bằng ổ ngoài khi cần chỗ chứa. Vì vậy mình khuyên chọn RAM đủ dùng năm năm ngay từ đầu.

Mac mini M6 cần thêm gì để dùng ngay (màn hình, bàn phím, chuột)?

Mac mini chỉ có thân máy và dây nguồn. Bạn cần thêm màn hình qua HDMI hoặc Thunderbolt, bàn phím và chuột hoặc bàn di chuột. Mình hay nhắc khách cộng phụ kiện vào tổng chi phí trước khi chốt máy.

Chạy AI trên máy, Mac mini M4 và M6 khác nhau thế nào?

M4 có băng thông 120 GB/s, M6 có 153 GB/s ở bản 16GB và 170 GB/s ở bản 24GB, 32GB. Apple ghi M6 xử lý câu lệnh trong LM Studio nhanh tới 4,8 lần M4, đo trên M4 10 lõi CPU và GPU. Mình khuyên chạy AI thì chọn M6 24GB trở lên, và bạn có thể đọc thêm bài “Mac mini M4 Pro hay M5 Pro” nếu đang cân nhắc máy mạnh hơn.

Sinh viên, giáo viên mua Mac mini M6 có giá riêng không?

Apple Việt Nam niêm yết giá giáo dục Mac mini M6 từ 22.219.000đ. Muốn biết chương trình dành cho trường học và sinh viên tại MacOne, bạn có thể vào thẳng trang bán hàng dành cho giáo dục và hỏi nhân viên điều kiện áp dụng cụ thể.

Mac mini M4 giá thấp hơn mặt bằng thì kiểm gì trước khi mua?

Kiểm tình trạng niêm phong, số serial và thời hạn bảo hành, cấu hình trong máy, cổng và nhiệt khi chạy 5-10 phút. Mình xếp serial và bảo hành lên đầu, vì máy tồn kho lâu hay bị trừ thời hạn. Chi tiết từng bước ở danh sách kiểm phía trên.

Đang dùng Mac mini M1 hoặc M2, có nên đổi sang M4 hay M6?

Từ M1, mình khuyên đổi: nếu ngân sách chặt thì M4 Like New 17,9 triệu, nếu muốn dùng lâu thì M6 16GB/256GB 23,69 triệu. Từ M2, bạn giữ nếu máy đủ RAM và chạy ổn, đổi khi thiếu RAM hoặc cần mạng 2,5 Gb và Wi-Fi 7.

Tóm lại cho ngân sách của bạn: chênh còn dưới khoảng 5 triệu thì chọn M6, từ 5 triệu trở lên và việc chỉ là văn phòng thì M4 Like New là lựa chọn đáng tiền.

Bài viết do Quang Minh thực hiện cho MacOne, đại lý ủy quyền Apple có trung tâm sửa chữa riêng, từ góc nhìn người trực tiếp tư vấn và sửa máy. Thông số và giá lấy từ nguồn công khai tại thời điểm 11/2026; nhận định chọn máy là ý kiến tư vấn của MacOne.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call
Zalo