Mac mini M4 Pro hay M5 Pro: mua đời cũ giá rẻ hơn có lợi hơn không?
Mac mini M4 Pro đời cũ có lợi hơn M5 Pro khi bạn lập trình, chạy máy ảo hoặc cần 48-64GB RAM cho mô hình AI lớn, nhất là bản Like New cấu hình 24GB RAM, 512GB SSD giá niêm yết 38,6 triệu so với 46,89 triệu của M5 Pro mới. M5 Pro mới đáng tiền hơn khi bạn chạy AI đọc ngữ cảnh dài, dựng 3D hoặc cần đồng bộ khung hình với máy quay. Lý do là M5 Pro nhanh hơn rõ nhất ở xử lý AI và dựng hình, còn việc lập trình hằng ngày gần như không thấy khác biệt. Bài dưới đây so từng việc, đặt giá máy mới và Like New cạnh nhau, kèm danh sách cần kiểm trước khi mua M4 Pro đã qua tay.
Từ cuối tháng 8, khách đang cầm hoặc đang nhắm một chiếc Mac mini M4 Pro 2024 hay hỏi mình cùng một câu: đời Pro mới ra rồi, đời cũ giờ rẻ thì có đáng mua không. Apple công bố Mac mini với M6 và M5 Pro ngày 25/08/2026 và bán từ 22/09/2026 (theo Apple). Trang Mua của Apple Việt Nam hiện chỉ liệt kê hai chip này, M4 Pro không còn ở đó.
Mình trả lời khách bằng một nguyên tắc: RAM trước, chip sau. RAM của Mac gắn liền với chip, mua xong không nâng được, nên một chiếc M4 Pro 48GB có thể làm được việc mà M5 Pro 24GB không làm nổi. Nếu bạn muốn xem đủ cấu hình M5 Pro đang niêm yết trước khi đọc tiếp, bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M5 để thấy từng mức RAM và SSD.

Mac mini Pro đời 2024 và đời 2026: ba nhóm máy bạn đang so giá là gì?
Khi khách đưa mình tờ báo giá, điều đầu tiên mình thấy là ba loại máy bị gộp làm một. Loại thứ nhất là M5 Pro mới, đời 2026. Loại thứ hai là M4 Pro mới, đời 2024, vẫn niêm yết là máy mới nguyên seal. Loại thứ ba là M4 Pro Like New – máy đã qua sử dụng, ngoại hình như mới và có bảo hành. Ba loại này giá khác nhau, bảo hành khác nhau, nên so giá mà không tách ra là so sai.
Về đời máy, M4 Pro ra mắt ngày 29/10/2024 và là Mac mini đầu tiên có Thunderbolt 5 (theo Apple). Đến ngày 25/06/2026 Apple tăng giá khởi điểm bản M4 Pro thêm 200 USD ở Mỹ, lên 1.599 USD, đây là giá Mỹ, chưa tính thuế (theo MacRumors). Khoảng cách giữa hai đời Pro là khoảng 22 tháng, ngắn hơn nhiều người nghĩ, nên đời cũ chưa hề lỗi thời. Mình dặn khách đừng so theo “đời nào mới hơn” mà so theo tiền chênh và việc cần làm. Nếu bạn đang phân vân giữa Mac mini đời trước và đời Pro, hãy tham khảo thêm bài “Mac mini M5 có không? Vì sao Apple ra M6 và M5 Pro thay thế” để hiểu vì sao dòng này đổi như vậy.
Tự soi nhanh
Trả lời năm câu này là bạn nghiêng được về một máy: việc nặng nhất trong tuần là gì; mô hình AI bạn muốn chạy cần bao nhiêu RAM; bạn có cần Genlock (đồng bộ khung hình với máy quay) hoặc màn hình tần số quét biến thiên không; ngân sách tới mức nào; và bạn có cần bảo hành dài của máy mới không. Việc nặng là lập trình hoặc máy ảo, ngân sách sát, không cần Genlock thì nghiêng về M4 Pro Like New. Cần AI đọc ngữ cảnh dài, 3D hoặc Genlock thì nghiêng về M5 Pro.
Chốt nhanh theo việc bạn làm
Bạn tìm đúng việc mình làm hằng ngày, cột bên cạnh cho biết máy mình chọn và giá tham khảo tại thời điểm viết bài, theo giá niêm yết trên trang danh mục.
| Việc chính | Máy chốt (cấu hình) | Giá tham khảo | Vì sao |
|---|---|---|---|
| Lập trình ứng dụng, chạy máy ảo | M4 Pro 12 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB, 512GB – Like New | 38,6 triệu | Biên dịch và máy ảo cần RAM hơn là thêm lõi; rẻ hơn M5 Pro cùng cấu hình 8,29 triệu |
| AI chạy trên máy, mô hình lớn cần 48-64GB RAM | M4 Pro 48GB nếu giá chênh nhiều so với M5 Pro; không thì M5 Pro 15 lõi CPU, 48GB, 512GB | M5 Pro 48GB: 62,99 triệu; M4 Pro 48GB: hỏi giá trực tiếp | RAM quyết định mô hình có chạy được không; tốc độ sinh chữ chỉ chênh khoảng 12,5% |
| AI mô hình vừa, ngữ cảnh dài hoặc để AI tự viết mã | M5 Pro 15 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB, 512GB – mới | 46,89 triệu | Bước đọc ngữ cảnh nhanh hơn tới 4 lần theo phép đo của Apple |
| Dựng video 4K thông thường | M4 Pro 24GB, 512GB – Like New (lên SSD 1TB nếu thư viện lớn) | 38,6 triệu | RAM và tùy chọn SSD giống M5 Pro |
| 3D, hậu kỳ, quay phim cần Genlock | M5 Pro 15 lõi CPU, 24GB, 1TB – mới (18 lõi CPU, 20 lõi GPU nếu 3D nặng) | 54,65 triệu (18 lõi: 61,24 triệu) | Chỉ M5 Pro được Apple ghi có Genlock và tần số quét biến thiên |
| Đang dùng M4 hoặc M4 Pro, việc đã đủ nhanh | Giữ máy, không mua mới | – | Tiền chênh không đổi lại việc bạn đang làm |
M5 Pro nhanh hơn M4 Pro bao nhiêu khi dùng thật?
Mình hay hỏi khách một câu trước: biên dịch xong sớm vài giây thì bạn có nhận ra không? Câu này đáng hỏi, vì phần lớn chênh lệch giữa hai chip nằm ở những chỗ người dùng văn phòng và lập trình hiếm khi chạm tới. Apple đo M5 Pro nhanh hơn M4 Pro tối đa 4 lần ở LM Studio (phần mềm chạy mô hình AI), 1,4 lần ở Blender (dựng 3D) và 1,5 lần ở Affinity (thiết kế), đo vào tháng 7/2026 (theo Apple). Đây là số của hãng, ở mức “tối đa”. Phép đo độc lập khiêm tốn hơn: theo AppleInsider, M5 Pro hơn M4 Pro khoảng 10% ở đơn nhân và khoảng 30% ở đa nhân.

CPU: 15 lõi so với 12 lõi, biên dịch và việc hằng ngày
M4 Pro dùng tiến trình 3 nm thế hệ hai, M5 Pro dùng 3 nm thế hệ ba và ghép hai khối silicon thành một chip bằng kiến trúc Fusion (theo Apple). Bản chuẩn của M4 Pro có 12 lõi CPU, gồm 8 lõi hiệu năng và 4 lõi tiết kiệm điện, tùy chọn lên 14 lõi. M5 Pro có 15 lõi, gồm 5 lõi super (nhóm lõi mạnh nhất Apple đặt tên riêng) và 10 lõi hiệu năng, tùy chọn lên 18 lõi, và không còn nhóm lõi tiết kiệm điện riêng. Với Mac mini cắm điện cả ngày, bỏ lõi tiết kiệm không làm bạn mất gì.
Nhiều lõi hơn nghĩa là việc chia được thành nhiều luồng chạy nhanh hơn, như biên dịch cả dự án lớn hay xuất video. Việc đơn lẻ như mở ứng dụng, gõ mã trong trình soạn thảo thì cả hai đều đã dư sức, và đơn nhân chỉ hơn khoảng 10% nên khó thấy bằng mắt. Theo mình, ai làm lập trình ứng dụng thông thường sẽ khó nhận ra khác biệt giữa hai máy, trừ khi dự án rất lớn. Nếu bạn muốn thấy M4 Pro hơn M4 thường ở đâu trước khi so với M5 Pro, bạn có thể đọc thêm bài “Mac mini M4 và M4 Pro, so sánh chi tiết 2 phiên bản” để hiểu mức tăng của dòng Pro.
GPU và dựng hình: Neural Accelerator đổi gì
Cả hai chip đều có 16 lõi GPU ở bản chuẩn, tùy chọn lên 20 lõi. Khác biệt nằm ở chỗ M5 Pro đặt thêm một bộ tăng tốc AI (Neural Accelerator) trong từng lõi GPU, còn trang thông số M4 Pro của Apple không liệt kê thứ này. Đó là lý do con số “tối đa 4 lần” xuất hiện ở bài đo chạy mô hình AI chứ không phải ở bài đo dựng 3D, nơi mức tăng chỉ 1,4 lần. Dựng 3D nhanh hơn tối đa 1,4 lần là có thật, nhưng chưa đủ để mình bảo khách bỏ thêm hơn 8 triệu nếu họ chỉ thỉnh thoảng mới dựng.
SSD, cổng, mạng: thứ nào thật sự đổi cách bạn làm việc
Điểm chung giúp bạn bớt phân vân: cả hai đều có 3 cổng Thunderbolt 5, nguồn 155W, cùng kích thước 5,0 x 12,7 x 12,7 cm, nặng 0,73 kg và cùng tùy chọn RAM 24GB, 48GB, 64GB cùng SSD 512GB đến 8TB (theo Apple). Ba thứ đổi cách làm việc là ổ SSD, mạng và Genlock (đồng bộ khung hình với máy quay). Về ổ SSD, MacRumors dẫn phép đo của kênh AAPL Ch.: Mac mini M6 bản 512GB đạt 6.371,5 MB/s đọc và 6.577,4 MB/s ghi, còn bản 256GB chỉ khoảng một nửa vì chỉ có một chip NAND. M5 Pro khởi điểm 512GB, nên mình đoán nó nằm cùng nhóm tốc độ cao đó; chép file lớn hay xuất video dài thì ổ nhanh gấp đôi có ích hơn bạn nghĩ. M5 Pro có cổng mạng có dây 2,5Gb (Ethernet) chuẩn thay vì 1Gb, Wi-Fi 7 thay cho Wi-Fi 6E, Bluetooth 6 thay cho 5.3. Nếu bạn chép dữ liệu qua mạng nội bộ hay làm việc với máy chủ trong văn phòng, 2,5Gb cho tốc độ nhanh gấp hơn hai lần. Mình khuyên: dùng Wi-Fi ở nhà thì khác biệt này gần như không đáng tiền, còn chép dữ liệu qua cáp mạng mỗi ngày thì nó đáng.
| Hạng mục | M4 Pro (2024) | M5 Pro (2026) | Nghĩa là gì khi dùng |
|---|---|---|---|
| Tiến trình chip | 3 nm thế hệ hai | 3 nm thế hệ ba, ghép hai khối (Fusion) | Hai thế hệ cùng tiến trình 3 nm, Apple không nêu mức tăng riêng giữa hai chip |
| CPU chuẩn / tối đa | 12 lõi (8 hiệu năng + 4 tiết kiệm) / 14 lõi | 15 lõi (5 super + 10 hiệu năng) / 18 lõi | Nhiều lõi hơn giúp việc chia luồng như biên dịch, xuất video |
| GPU chuẩn / tối đa | 16 lõi / 20 lõi | 16 lõi / 20 lõi, mỗi lõi có Neural Accelerator | Khác biệt lớn nhất ở việc chạy AI |
| Băng thông bộ nhớ | 273GB/s | 307GB/s | Chip rút dữ liệu từ RAM nhanh hơn khoảng 12,5% |
| SSD | Module riêng của Apple, tháo được sau một vít | NAND hàn lên bo mạch; Mac mini M6 512GB đo trên 6.000 MB/s | M5 Pro nhanh hơn nhưng không nâng cấp được sau khi mua |
| Cổng mạng có dây | 1Gb, tùy chọn 10Gb | 2,5Gb, tùy chọn 10Gb | Chép dữ liệu qua cáp mạng nhanh hơn |
| Wi-Fi / Bluetooth | Wi-Fi 6E / 5.3 | Wi-Fi 7 / 6 | Đáng kể khi router của bạn đã hỗ trợ Wi-Fi 7 |
| Thunderbolt | 3 cổng Thunderbolt 5 | 3 cổng Thunderbolt 5 | Giống nhau |
| Genlock / tần số quét biến thiên | Trang thông số không liệt kê | Có | Quan trọng với quay phim, hậu kỳ |
Tóm lại cho từng việc: nếu việc của bạn là lập trình và nhiều ứng dụng mở cùng lúc, bảng này cho thấy M4 Pro đã đủ và phần chênh nằm ở mạng cùng Genlock. Nếu bạn chạy AI hoặc dựng 3D thường xuyên, đó là lúc M5 Pro bắt đầu có lý do tồn tại.
Chạy AI trên máy: 24GB RAM của M5 Pro hay 48GB RAM của M4 Pro?
Một chiếc Mac mini với 24GB RAM thường chết ở chỗ mô hình không nằm vừa bộ nhớ. Lấy ví dụ người mua M5 Pro 24GB vì tin con số nhanh gấp 4 lần, rồi mới thấy mô hình mình cần cỡ 35GB. Mô hình tràn khỏi RAM thì máy phải đọc từ SSD, chậm hơn hẳn, và tốc độ chip không cứu được chuyện đó. Vì vậy mình đặt RAM lên trước chip khi tư vấn chạy AI.

Đọc ngữ cảnh dài và để AI tự viết mã: chỗ M5 Pro nhảy vọt
Khi bạn đưa cho mô hình AI một tài liệu dài hoặc cả một kho mã, máy có hai bước. Bước thứ nhất là đọc toàn bộ ngữ cảnh bạn đưa vào, bước thứ hai là sinh từng chữ trả lời. Con số “tối đa 4 lần” của Apple nói về bước đọc, nơi các Neural Accelerator trong GPU phát huy (theo Apple). Với người để AI tự viết, sửa mã nhiều bước ngay trên máy, ngữ cảnh luôn dài, nên bước đọc là bước chờ nhiều nhất. Theo mình, đây là nhóm duy nhất mà M5 Pro mới đáng tiền hơn rõ rệt.
Mô hình lớn: RAM 48-64GB quyết định, tốc độ chỉ chênh vài chục phần trăm
Bước sinh chữ bị giới hạn bởi tốc độ chip rút dữ liệu từ RAM, tức băng thông bộ nhớ: 273GB/s ở M4 Pro, 307GB/s ở M5 Pro, chênh khoảng 12,5% (theo Apple). Chữ hiện ra trên màn hình vì thế nhanh hơn cỡ đó, không phải gấp nhiều lần. Trong khi đó, nhảy từ 24GB lên 48GB cho phép chạy cả một nhóm mô hình mà 24GB không mở nổi. Cả hai máy đều dừng ở trần 64GB RAM, nên mô hình lớn hơn nữa cần máy khác. Muốn chọn đúng mức RAM trước khi trả tiền, bạn có thể đọc thêm bài “so sánh Mac mini M4 RAM 16GB hay 24GB” để thấy cách tính nhu cầu RAM theo việc.
| Nhu cầu AI | Dung lượng mô hình ước tính (tự tính: số tham số x byte mỗi tham số) | RAM nên có | Máy hợp (giá tham khảo) |
|---|---|---|---|
| Mô hình nhỏ đến vừa, thử nghiệm, trợ lý viết mã | 8 tỷ tham số nén 4-bit khoảng 4-5GB | 24GB | M5 Pro 24GB, 46,89 triệu; M4 Pro Like New 24GB, 38,6 triệu nếu chỉ thử |
| Mô hình khá lớn, ngữ cảnh dài | 32 tỷ tham số nén 4-bit khoảng 16-20GB, cộng bộ nhớ cho ngữ cảnh | 24GB, nên 48GB nếu ngữ cảnh rất dài | M5 Pro 24GB, 46,89 triệu |
| Mô hình cỡ 70 tỷ tham số | Khoảng 35-40GB | 48GB trở lên | M5 Pro 15 lõi 48GB, 62,99 triệu; M4 Pro 48GB nếu giá rẻ hơn rõ |
| Chạy nhiều mô hình cùng lúc | Cộng dung lượng từng mô hình | 64GB | M5 Pro 18 lõi 64GB 1TB, 88,74 triệu |
Mình chốt lại cho nhóm AI: bạn chạy mô hình vừa với ngữ cảnh dài thì mình xếp M5 Pro 24GB vào nhóm đáng tiền. Bạn cần mô hình lớn thì chọn RAM 48GB trước, chip tính sau.
Giá ở Việt Nam: M4 Pro mới, M4 Pro Like New và M5 Pro chênh nhau bao nhiêu?
Giá trong bảng là giá niêm yết trên trang danh mục, tham khảo tại thời điểm viết bài và sẽ thay đổi. Ba mức nằm gần nhau hơn bạn tưởng ở nhóm máy mới, và xa nhau ở nhóm Like New.
| Loại máy | Cấu hình | Giá niêm yết | Chênh với M5 Pro mới 24GB, 512GB (tự tính) |
|---|---|---|---|
| M5 Pro mới | 15 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB RAM, 512GB SSD | 46,89 triệu | Mốc so sánh |
| M4 Pro mới | 12 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB RAM, 512GB SSD | 42,69 triệu | Rẻ hơn 4,2 triệu (M5 Pro đắt hơn 9,8%) |
| M4 Pro Like New | 12 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB RAM, 512GB SSD | 38,6 triệu | Rẻ hơn 8,29 triệu (M5 Pro đắt hơn 21,5%) |
| M5 Pro mới | 15 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB RAM, 1TB SSD | 54,65 triệu | Thêm 7,76 triệu cho SSD 1TB |
| M5 Pro mới | 15 lõi CPU, 16 lõi GPU, 48GB RAM, 512GB SSD | 62,99 triệu | Thêm 16,1 triệu cho RAM 48GB |
| M5 Pro mới | 18 lõi CPU, 20 lõi GPU, 24GB RAM, 512GB SSD | 52,09 triệu | Thêm 5,2 triệu cho 18 lõi CPU, 20 lõi GPU |
M4 Pro mới: rẻ hơn M5 Pro bao nhiêu thì nên quay sang M5 Pro?
M4 Pro mới chỉ rẻ hơn M5 Pro 4,2 triệu, tức dưới 10%, trong khi M5 Pro hơn ở CPU (15 lõi so với 12 lõi), băng thông, cổng mạng 2,5Gb, Wi-Fi 7 và Genlock. Mình xếp M4 Pro mới vào nhóm “không đáng ở mức giá này”: bạn trả gần bằng giá máy đời mới mà nhận chip đời cũ. Nếu bạn đang cân giữa hai máy này, mình khuyên lấy luôn M5 Pro. Còn nếu bạn còn nghi ngờ mua Mac mini đời 2024 có đáng không, hãy tham khảo thêm bài “có nên mua Mac mini M4” để thấy máy đời này còn dùng tốt ở những việc nào.
M4 Pro Like New: khoản tiền tiết kiệm đổi lại những gì?
Ở Like New, M5 Pro mới đắt hơn 8,29 triệu, tức hơn một phần năm. Khoản đó đổi lại CPU nhiều lõi hơn, mạng nhanh hơn, Genlock và bảo hành của máy mới. Bạn không mất RAM hay SSD, vì hai máy cùng 24GB và 512GB, lại còn giữ được SSD tháo rời để nâng sau. Với lập trình, máy ảo và dựng video 4K, mình thấy phần chênh này khó đổi lại bằng trải nghiệm, nên M4 Pro Like New là lựa chọn đáng tiền nhất ở nhóm việc đó. Ngược lại, thứ bạn đánh đổi là bảo hành ngắn hơn máy mới và việc phải kiểm máy kỹ lúc nhận, mục kế tiếp sẽ nói rõ. Nếu muốn chia nhỏ khoản tiền, bạn có thể tham khảo chương trình “mua trả góp” để xem điều kiện áp dụng cho từng mức giá.
Chỗ cần nhớ về RAM: M4 Pro 48GB có trang sản phẩm nhưng ghi “Liên hệ”, chưa có giá niêm yết, nên mình không dựng bảng giá cho cấu hình này. Cần 48GB thì bạn hỏi tư vấn cấu hình để biết giá thật rồi so với M5 Pro 48GB 62,99 triệu.
Lập trình, AI, dựng video hay 3D: mỗi việc hợp M4 Pro hay M5 Pro?
Cùng một chiếc Mac mini, việc khác nhau cho kết luận khác nhau. Mình xếp từng nhóm việc vào máy theo những gì khách hay mang tới quầy: lập trình nhiều ứng dụng mở cùng lúc, chạy AI cục bộ, dựng video và 3D. Bạn tìm đúng nhóm việc của mình, hàng bên cạnh cho biết máy hợp, giá tham khảo và chỗ cần lưu ý.
| Nhóm việc | Việc hằng ngày và dữ kiện | Máy hợp (cấu hình và giá tham khảo) | Lưu ý |
|---|---|---|---|
| Lập trình ứng dụng, máy ảo | Biên dịch, trình giả lập, vài máy ảo cùng lúc; cần RAM nhiều hơn lõi | M4 Pro 12 lõi 24GB 512GB Like New, 38,6 triệu | Có AI chạy trên máy để tự viết mã thì chuyển sang M5 Pro |
| AI mô hình vừa, ngữ cảnh dài | Bước đọc ngữ cảnh nhanh hơn tới 4 lần theo Apple | M5 Pro 15 lõi 24GB 512GB, 46,89 triệu | Mô hình lớn hơn 24GB thì cần RAM 48GB |
| AI mô hình lớn 48-64GB | Mô hình phải nằm vừa RAM; băng thông chỉ chênh khoảng 12,5% | M4 Pro 48GB nếu giá rẻ hơn rõ; không thì M5 Pro 15 lõi 48GB, 62,99 triệu | Trần RAM 64GB ở cả hai; M4 Pro 48GB cần hỏi giá trực tiếp |
| Dựng video 4K | Cùng tùy chọn RAM và SSD ở hai máy; Apple không đưa số dựng video riêng | M4 Pro 24GB Like New, 38,6 triệu; lên SSD 1TB nếu thư viện lớn | M5 Pro không nâng SSD được sau khi mua nên tính dung lượng từ đầu; M4 Pro còn nâng được qua module |
| 3D, hậu kỳ, quay phim có Genlock | Apple ghi Genlock và tần số quét biến thiên cho M5 Pro | M5 Pro 15 lõi 24GB 1TB, 54,65 triệu; 3D nặng thì 18 lõi 24GB 1TB, 61,24 triệu | 18 lõi chạy hết tải lâu thì nóng và ồn hơn |
| Máy chạy nền, máy chủ nhỏ | Bật liên tục, tải nhẹ đến vừa, ưu tiên giá | M4 Pro Like New, 38,6 triệu | Máy đã qua tay nên kiểm quạt và cổng trước khi để chạy 24/7 |
Lấy ví dụ người làm ứng dụng iOS mở Xcode, trình giả lập và hai máy ảo: mình sẽ khuyên M4 Pro Like New và dùng 8 triệu để dành cho màn hình hoặc SSD lớn hơn, thay vì ép lên M5 Pro. Ngược lại, người cần quay phim có Genlock thì không có lựa chọn nào ngoài M5 Pro.
Nếu muốn thấy máy thật đang niêm yết, bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M4 để xem bản M4 Pro cùng cấu hình M4 thường:
Mac mini 2024Apple M4 Pro 12-Core CPU 16-Core GPU 24GB RAM 512GB SSD – NEW/Like New
Mac mini 2024Apple M4 16GB RAM 512GB SSD – NEWVới nhóm M5 Pro, ba cấu hình này tương ứng ba nhu cầu đã nói ở trên: 24GB cho AI ngữ cảnh dài, 48GB cho mô hình lớn và 18 lõi cho 3D nặng:
Muốn có người nghe việc của bạn rồi gợi ý đúng cấu hình, bạn có thể nhờ nhân viên MacOne tư vấn cấu hình theo việc đang làm, trước khi chốt RAM vì RAM không nâng được sau khi mua.
Mua M4 Pro Like New cần kiểm gì, và SSD, bảo hành khác M5 Pro thế nào?
Một chiếc Mac mini cũ về bàn kỹ thuật, việc đầu tiên mình làm là bật máy chạy một tác vụ nặng chừng mười phút, nghe quạt và sờ nhiệt độ vỏ máy. Mac mini nhỏ, tản nhiệt hẹp, bụi bám quạt là lỗi thường gặp nhất ở máy dùng liên tục. Bạn cũng nên kiểm theo đúng thứ tự đó khi nhận một chiếc Like New, dù mua ở đâu.

Danh sách kiểm khi nhận Mac mini M4 Pro đã qua tay
- Chạy Apple Diagnostics (công cụ chẩn đoán phần cứng của Apple) để thử bộ nhớ, ổ và cảm biến, đồng thời bật máy tải nặng chừng mười phút xem quạt và nhiệt.
- Kiểm tra bảo hành còn lại của Apple bằng số sê-ri; máy Like New vẫn có thể còn hoặc hết bảo hành hãng.
- Xác nhận máy đã thoát iCloud và Find My (Activation Lock tắt), nếu không bạn không dùng được máy.
- Cắm thử từng cổng Thunderbolt 5, cổng mạng, cổng USB-C phía trước và cổng HDMI với màn hình thật.
- Xem cấu hình khớp đúng phiếu: chip M4 Pro, RAM 24GB hay 48GB, SSD 512GB hay hơn, vì RAM và SSD không đổi được sau này.
- Hỏi rõ thời hạn bảo hành và điều kiện đổi trả bằng văn bản trước khi trả tiền.
Bảo hành và sửa chữa: máy mới và Like New khác nhau chỗ nào
M4 Pro và M5 Pro khác nhau ở cách lưu trữ gắn trên bo. Theo iFixit, SSD của Mac mini 2024 tháo được sau một con vít nhưng dùng định dạng riêng của Apple (theo iFixit). Dù vậy, đã có bên thứ ba bán module tương thích rẻ hơn hàng trăm USD so với giá nâng cấp của Apple. Với M6 và M5 Pro, MacRumors đưa tin NAND hàn lên bo mạch nên không nâng cấp qua bên thứ ba được; nguồn xác nhận là chính website bán module đó, còn Apple chưa bình luận (theo MacRumors). Nói đơn giản: M5 Pro nhanh hơn ở ổ nhưng bạn phải chọn đủ dung lượng ngay từ lúc mua, còn M4 Pro cho bạn mua mức vừa rồi nâng sau, và nếu ổ hỏng thì thay module dễ hơn. Mình khuyên nhờ kỹ thuật viên làm việc nâng ổ này và hỏi rõ ảnh hưởng tới bảo hành trước khi làm.
Về bảo hành, hàng mới chính hãng được bảo hành 12 tháng theo hãng, máy Like New bảo hành 6-12 tháng tùy dòng. Mình khuyên bạn đọc kỹ trang “chính sách bảo hành và hỗ trợ sau bảo hành” để biết đúng thời hạn cho cấu hình mình chọn. Máy hỏng sau bảo hành thì bạn có thể mang tới MFix, trung tâm sửa chữa của MacOne, còn máy mới muốn kéo dài bảo hành thì bạn có thể tham khảo gói MACONE Care dành cho máy mới nguyên seal để biết điều kiện.
Để biết mức độ “đẹp” của máy cũ thường được định nghĩa thế nào, nếu bạn còn lăn tăn Like New khác máy cũ 98-99% ra sao, hãy tham khảo thêm bài “máy cũ 98-99% là gì” để hiểu cách phân loại ngoại hình.
Có M6 rẻ hơn nhiều: khi nào nên bỏ qua cả M4 Pro lẫn M5 Pro?
Khách đang cầm M4 Pro thường nghe tin M5 Pro rồi sốt ruột. Mình khuyên họ cứ giữ máy nếu việc đã chạy mượt: M5 Pro nhanh hơn, nhưng nhanh hơn ở những việc họ có thể không làm hằng ngày. Còn nếu bạn đang chọn máy mới từ đầu mà không cần sức mạnh dòng Pro, có một phương án thứ ba.

M6 hợp với ai trong nhóm đang nhìn M4 Pro
M6 là chip 2 nm đầu tiên của Apple, có 12 lõi CPU, 12 lõi GPU và băng thông tối đa 170GB/s, thấp hơn nhiều so với 273GB/s của M4 Pro. RAM của Mac mini M6 dừng ở 32GB, nửa trần của dòng Pro. Giá niêm yết của M6 24GB, 512GB là 35,69 triệu, rẻ hơn M4 Pro Like New cùng cấu hình khoảng 2,9 triệu và rẻ hơn M5 Pro mới 11,2 triệu. Theo mình, văn phòng, học tập, lập trình web nhẹ và dựng video ngắn thì M6 đã đủ; chạy máy ảo nhiều, mô hình AI lớn thì quay lại nhóm Pro vì RAM. Bạn có thể vào thẳng trang Mac mini M6 để xem đủ cấu hình đang niêm yết. Muốn đặt M6 cạnh các máy rẻ khác, hãy tham khảo thêm bài “MacBook giá rẻ đáng mua nhất 2026” để thấy Mac mini nằm ở mức tiền nào.
Đang có M4 hoặc M4 Pro: giữ máy, hay thu cũ đổi mới?
Mình khuyên khách đang cầm M4 Pro cứ giữ máy, trừ khi họ cần Genlock, mạng 2,5Gb hoặc chạy AI ngữ cảnh dài mỗi ngày. Nếu quyết định lên đời, giá thu máy cũ phụ thuộc ngoại hình, tình trạng máy và đồ đi kèm, nên cách chắc nhất là mang máy tới cửa hàng MacOne để nhân viên kỹ thuật kiểm tra kỹ rồi chốt giá thu cũ đổi mới. Làm mốc, Apple Trade In đang nhận Mac mini lên tới 9,3 triệu đồng, Apple không chia theo đời máy. Máy đời 2024 đã hai năm tuổi, giá thu giảm theo vòng đời nên đừng kỳ vọng giữ giá. Muốn biết mức định giá được tính ra sao, bạn có thể đọc thêm bài “thu cũ đổi mới MacBook, Mac mini cuối 2026” để thấy các bước kiểm máy.
Vậy thì sao? Nếu việc đã đủ nhanh, giữ máy. Nếu cần máy mới và việc nhẹ, M6. Nếu cần RAM lớn hoặc việc nặng, M4 Pro Like New hoặc M5 Pro theo đúng bảng ở trên.
Câu hỏi thường gặp về Mac mini M4 Pro và M5 Pro
Mac mini M4 Pro cũ còn đáng mua khi M5 Pro đã ra không?
Còn, nếu bạn mua bản Like New và việc chính là lập trình, máy ảo hay dựng video 4K, vì giá rẻ hơn M5 Pro mới khoảng 8,29 triệu cùng cấu hình 24GB, 512GB. Mình không khuyên M4 Pro mới ở mức giá niêm yết 42,69 triệu, vì chỉ rẻ hơn M5 Pro 4,2 triệu mà kém ở CPU, mạng và Genlock.
M5 Pro nhanh hơn M4 Pro bao nhiêu phần trăm?
Apple đo M5 Pro nhanh hơn tối đa 4 lần ở LM Studio, 1,4 lần ở Blender và 1,5 lần ở Affinity (theo Apple), còn băng thông bộ nhớ hơn khoảng 12,5%. Đó là mức “tối đa” của hãng; theo AppleInsider, đo độc lập thì đơn nhân hơn khoảng 10%, đa nhân hơn khoảng 30%, nên việc hằng ngày khó thấy chênh lệch lớn.
Mac mini M4 Pro và M5 Pro khác nhau ở những cổng, mạng nào?
Cả hai có 3 cổng Thunderbolt 5. M5 Pro có cổng mạng 2,5Gb chuẩn, Wi-Fi 7 và Bluetooth 6, còn M4 Pro có cổng mạng 1Gb, Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.3. Tùy chọn cổng mạng 10Gb có ở cả hai.
Chạy mô hình AI trên máy nên chọn 24GB, 48GB hay 64GB RAM?
Mô hình phải nằm vừa RAM, nên mô hình cỡ 70 tỷ tham số nén 4-bit khoảng 35-40GB cần 48GB trở lên. Mình khuyên 24GB cho mô hình nhỏ đến vừa, 48GB cho mô hình lớn, 64GB khi chạy nhiều mô hình; 64GB là trần của cả hai máy.
Mac mini M4 Pro Like New khác máy mới còn trong kho ra sao?
Máy mới còn nguyên seal, bảo hành chính hãng 12 tháng; Like New là máy đã qua sử dụng, ngoại hình như mới, bảo hành 6-12 tháng tùy dòng. Giá niêm yết là 38,6 triệu cho Like New và 42,69 triệu cho máy mới, cùng cấu hình 24GB, 512GB. Mình thấy ai chọn Like New nên kiểm máy kỹ lúc nhận, theo danh sách ở mục trên.
Mac mini có nâng cấp RAM, SSD sau khi mua được không?
RAM nằm chung chip nên không nâng được, mức RAM chọn lúc đặt mua là mức dùng suốt vòng đời. SSD của M4 Pro tháo được sau một vít, có module bên thứ ba để nâng; SSD M5 Pro theo MacRumors là hàn lên bo, nên với M5 Pro bạn hãy chọn đủ dung lượng từ đầu.
M4 Pro mới còn bán ở Apple không, vì sao giá lại tăng giữa năm 2026?
Trang Mua Mac mini của Apple Việt Nam hiện chỉ có M6 và M5 Pro, M4 Pro không còn ở đó. Ngày 25/06/2026 Apple tăng giá khởi điểm bản M4 Pro thêm 200 USD ở Mỹ (theo MacRumors); Tim Cook nói với The Wall Street Journal rằng giá chip nhớ và lưu trữ tăng mạnh nên việc tăng giá là không tránh được (theo MacRumors).
Mac mini M6 có đủ thay M5 Pro không?
Đủ cho văn phòng, học tập, lập trình web nhẹ và dựng video ngắn. M6 có 12 lõi CPU, RAM tối đa 32GB và băng thông tối đa 170GB/s, nên chạy máy ảo nhiều hoặc mô hình AI lớn thì bạn vẫn cần nhóm Pro.
Nên mua M4 Pro Like New ở đâu cho yên tâm bảo hành?
Mình khuyên chọn nơi ghi rõ thời hạn bảo hành, cho kiểm máy trước khi nhận và có trung tâm sửa chữa. MacOne bảo hành Like New 6-12 tháng tùy dòng và sửa tại MFix, bạn nên hỏi thời hạn đúng cho cấu hình mình chọn.
Đang dùng M4 Pro, có nên lên M5 Pro không?
Nếu việc đang chạy mượt thì chưa cần. Mình chỉ khuyên lên M5 Pro khi bạn cần Genlock, mạng 2,5Gb hoặc chạy AI với ngữ cảnh dài mỗi ngày, vì chỉ ở các việc đó mức chênh mới đổi lại được.
Mac mini M4 Pro còn nhận bản cập nhật macOS không?
Còn. macOS 27 Golden Gate phát hành ngày 14/09/2026 cho mọi Mac chip M1 trở lên, có Mac mini (theo MacRumors). Muốn biết đời máy nào dừng ở bản nào, bạn có thể đọc thêm bài “macOS 27 hỗ trợ máy nào” để tra đúng đời máy mình đang dùng.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản









