M5 Pro hay M5 Max: MacBook Pro nào hợp với việc của bạn?
Lập trình, ảnh, thiết kế và dựng video 4K thì MacBook Pro M5 Pro (18 lõi CPU, 20 lõi GPU, RAM 48GB) là cấu hình đáng tiền nhất: 91,24 triệu ở bản 14 inch, 97,69 triệu ở bản 16 inch. M5 Max chỉ đáng bỏ thêm khoảng 24-38 triệu khi việc của bạn chạm trần GPU, cần RAM trên 64GB hoặc cần hai khối Media Engine, tức hậu kỳ 8K, 3D, kết xuất và mô hình AI lớn chạy ngay trên máy; lúc đó bản nên chọn là M5 Max 40 lõi GPU, giá từ 114,99 triệu. Lý do nằm ở chỗ hai chip có cùng 18 lõi CPU, chỉ khác nhau ở GPU, băng thông bộ nhớ, RAM tối đa và Media Engine. Bài dưới đây so từng thông số, chốt cấu hình theo việc bạn làm, kèm những chỗ cần kiểm trước khi trả tiền.
Với cùng dung lượng RAM, M5 Max tốn thêm từ 24 đến 38 triệu so với M5 Pro. Câu hỏi đúng vì thế không phải “Max có mạnh hơn Pro không” (hiển nhiên là có), mà là phần mạnh hơn ấy có nằm trong việc bạn làm mỗi ngày hay không.
Hai chip ra mắt cùng lúc ngày 03/03/2026, cùng nằm trong MacBook Pro 14 và 16 inch. Mình gặp nhiều khách chọn Max vì sợ thiếu sức rồi dùng chưa tới nửa GPU, và cũng gặp khách chọn Pro 24GB rồi vướng RAM khi chạy mô hình AI. Cả hai kiểu mua sai đều tốn tiền, nên phần còn lại đi theo việc bạn làm, không theo tên chip. Nếu muốn nhờ người chọn giúp ngay từ đầu, bạn có thể vào thẳng trang cấu hình MacBook Pro 14 inch và 16 inch trên macone.vn để xem các bản đang bán và hỏi nhân viên tư vấn của MacOne.
Bạn tìm dòng việc của mình trong bảng chốt nhanh này, cột bên cạnh cho biết cấu hình nên chọn và giá tham khảo tại thời điểm viết bài.
| Việc bạn làm | Máy nên chọn | Giá tham khảo tại thời điểm viết bài |
|---|---|---|
| Lập trình, Xcode, Docker, sản xuất nhạc | M5 Pro 18 lõi CPU, 20 lõi GPU, 48GB RAM, SSD 1TB (14 hoặc 16 inch) | 91,24 triệu (14 inch) · 97,69 triệu (16 inch) |
| Ảnh RAW, thiết kế, dựng video 4K | M5 Pro 18/20 lõi, 48GB; dự án lớn thì 64GB | 48GB: 91,24 / 97,69 triệu · 64GB: 102,24 / 108,99 triệu |
| Cần RAM 64GB nhưng không cần nhiều GPU | M5 Pro 20 lõi GPU, 64GB RAM, SSD 1TB | 102,24 triệu (14 inch) · 108,99 triệu (16 inch) |
| Hậu kỳ 8K, màu, VFX, 3D, kết xuất | M5 Max 18 lõi CPU, 40 lõi GPU, 64GB RAM, SSD 2TB | 139,99 triệu (14 inch) · 145,49 triệu (16 inch) |
| AI chạy trên máy, mô hình lớn | M5 Max 40 lõi GPU, 128GB RAM, SSD 2TB (16 inch) | 189,49 triệu |
| Dùng nhẹ đến vừa, ngân sách hẹp | M5 Pro 15 lõi CPU, 16 lõi GPU, 24GB RAM, SSD 1TB (chỉ 14 inch) | 66,99 triệu |
Tự soi nhanh: bạn nghiêng về Pro hay Max?
Năm câu hỏi này cho bạn câu trả lời gần đúng trước khi đọc tiếp:
- Dự án nặng nhất của bạn có dùng hết 64GB RAM không?
- Bạn có xuất hai luồng video ProRes cùng lúc không?
- Bạn có kết xuất bằng GPU (Redshift, Blender, Unreal) hằng ngày không?
- Mô hình AI bạn muốn chạy nặng bao nhiêu GB?
- Bạn mang máy đi nhiều hay ngồi một chỗ?
Ba câu đầu cùng trả lời “không” thì M5 Pro đã đủ. Một câu “có” ở các câu đầu cho thấy bạn đang nghiêng về Max, còn câu cuối quyết định bạn chọn 14 hay 16 inch.
M5 Pro và M5 Max giống nhau ở CPU, khác nhau ở những chỗ nào đáng tiền?
Cả hai chip đều có 18 lõi CPU: 6 lõi siêu xử lý (nhân mạnh nhất Apple từng làm) cộng 12 lõi hiệu năng. Apple ghép hai khối chip (die) làm bằng tiến trình 3 nm thế hệ thứ ba thành một chip duy nhất bằng kiến trúc Fusion, nên M5 Pro và M5 Max dùng chung nền CPU và chỉ khác ở phần mở rộng GPU, bộ nhớ và Media Engine (theo bản tin chip của Apple).
Vì CPU cùng khuôn, mình hay nói với khách rằng chọn Max “cho CPU mạnh hơn” là lý do yếu nhất trong mọi lý do. Chỗ để nghĩ tới Max nằm ở những dòng khác trong bảng dưới.

Bạn so từng hàng: cột Max hơn Pro ở GPU, băng thông, RAM, SSD chuẩn, Media Engine và số màn hình ngoài (theo trang thông số kỹ thuật của Apple).
| Thông số | M5 Pro | M5 Max |
|---|---|---|
| CPU | 18 lõi (15 lõi ở bản 14 inch) | 18 lõi |
| GPU | 20 lõi (16 lõi ở bản 14 inch) | 32 hoặc 40 lõi |
| Băng thông bộ nhớ | 307 GB/s | 460 GB/s (32 lõi GPU) · 614 GB/s (40 lõi GPU) |
| RAM | Từ 24GB, tối đa 64GB | Từ 36GB, tối đa 128GB (chỉ với 40 lõi GPU) |
| SSD chuẩn | 1TB | 2TB |
| Media Engine | 1 bộ mã hóa video, 1 bộ ProRes | 2 bộ mã hóa video, 2 bộ ProRes |
| Màn hình ngoài | Tối đa 3 | Tối đa 4 |
| Kích thước máy | 14 và 16 inch | 14 và 16 inch |
CPU gần như ngang nhau: số đo nói gì
Apple ghi M5 Pro nhanh hơn M4 Pro tới 30% ở khối lượng đa luồng, còn M5 Max hơn M4 Max tới 15%; Pro tăng nhiều hơn vì đời M4 Pro chỉ có tối đa 14 lõi, còn M5 Pro lên 18 lõi. Với M5 Max, MacRumors đăng kết quả Geekbench 6 của bản 16 inch ngày 05/03/2026: 29.233 điểm đa nhân và 4.268 điểm đơn nhân, nhanh hơn M4 Max khoảng 14-15% ở đa nhân, kèm lưu ý đây là kết quả chưa được xác nhận (theo MacRumors). Điểm đơn nhân là thứ bạn cảm nhận khi mở ứng dụng, chuyển tab, biên dịch một file nhỏ, và vì cả hai chip chung cấu trúc 18 lõi nên mình đoán bạn sẽ thấy cùng cảm giác đó ở Pro.
GPU, băng thông và Media Engine: ba thứ Max hơn rõ
GPU của Max có tới 40 lõi, gấp đôi 20 lõi của Pro. Băng thông bộ nhớ – tốc độ chip đọc dữ liệu từ RAM – cũng gấp đôi, 614 GB/s so với 307 GB/s. Thứ ba là Media Engine, khối phần cứng chuyên mã hóa và giải mã video: Max có hai bộ mã hóa video và hai bộ ProRes, Pro chỉ có một bộ mỗi loại, nên khi phần mềm dùng được cả hai bộ, Max xuất video nhanh hơn. Về đồ họa, Apple ghi cả hai chip nhanh hơn đời M4 tương ứng tới 20%, riêng ứng dụng dò tia thì M5 Pro hơn M4 Pro tới 35% và M5 Max hơn M4 Max tới 30%. Khi tư vấn, mình hay hỏi khách đúng một câu: việc của bạn có dùng tới ba thứ này không, vì nếu không thì khoản chênh chỉ nằm trên giấy.
Muốn nối nhiều màn hình ngoài hơn ba chiếc thì Max là bậc duy nhất làm được. Nếu bạn đang tính dựng bàn làm việc nhiều màn, hãy đọc thêm bài “MacBook Pro M5 xuất bao nhiêu màn hình ngoài” để thấy mỗi chip nối được loại màn nào.
Bậc 32 lõi và 40 lõi GPU của M5 Max không giống nhau
Hai bậc Max không chỉ khác số lõi GPU. Bậc 32 lõi có băng thông 460 GB/s và RAM khởi điểm 36GB; chỉ bậc 40 lõi mới lên được 48GB, 64GB hoặc 128GB và mới có 614 GB/s. Vì thế chữ “Max” trên nhãn chưa cho bạn biết máy có bao nhiêu RAM hay băng thông, bạn phải nhìn đúng bậc GPU. Mình hay dặn khách đọc dòng GPU trong cấu hình trước, rồi mới nhìn tới chữ “Max”.
Chốt lại cho phần này: nếu việc của bạn nhốt trong CPU, M5 Pro và M5 Max cho cảm giác gần như nhau và bạn nên dành khoản chênh cho RAM. Nếu việc nhốt trong GPU, băng thông hay số bộ mã hóa video thì Max, cụ thể là bậc 40 lõi, mới là chỗ đáng bỏ thêm tiền.
Chênh giá từ M5 Pro lên M5 Max ở Việt Nam là bao nhiêu, và chỗ nào bỏ tiền không đáng?
Bạn sẽ thấy khoản chênh rõ nhất khi đặt hai máy cùng RAM cạnh nhau. Giá trong bảng là giá niêm yết máy mới trên danh mục macone.vn, ghi là giá tham khảo tại thời điểm viết bài. Bản M5 Max đã gồm SSD 2TB còn bản M5 Pro ở đây là 1TB, nên một phần chênh là dung lượng ổ.
Cùng RAM, M5 Max tốn thêm bao nhiêu
| Cấu hình (cùng RAM) | M5 Pro 20 lõi GPU, SSD 1TB | M5 Max 40 lõi GPU, SSD 2TB | Chênh |
|---|---|---|---|
| 14 inch, 48GB | 91.240.000₫ | 114.990.000₫ | 23.750.000₫ |
| 14 inch, 64GB | 102.240.000₫ | 139.990.000₫ | 37.750.000₫ |
| 16 inch, 48GB | 97.690.000₫ | 129.990.000₫ | 32.300.000₫ |
| 16 inch, 64GB | 108.990.000₫ | 145.490.000₫ | 36.500.000₫ |
Đọc bảng thì thấy chỗ bỏ tiền không đáng nhất là Max 48GB: bạn trả thêm 23,75 triệu (14 inch) hoặc 32,3 triệu (16 inch) mà CPU vẫn 18 lõi và RAM không đổi, chỉ thêm GPU. Theo mình, đây là bậc khách hay chi thừa nhất, vì người làm code, nhạc hay thiết kế gần như không chạm tới phần GPU thêm. Ngược lại, lên 128GB trên 16 inch tốn thêm 44 triệu so với Max 64GB, khoản chỉ hợp khi mô hình AI hoặc dự án của bạn thực sự cần RAM đó.
Bậc M5 Max 36GB: RAM ít hơn M5 Pro 64GB
Apple có bậc M5 Max 32 lõi GPU với RAM 36GB, giá khởi điểm 97.999.000đ ở 14 inch và 104.999.000đ ở 16 inch (theo Apple Newsroom Việt Nam), trong khi M5 Pro 20 lõi GPU nâng được tới 64GB. Nếu việc của bạn nhốt trong RAM thì bậc 36GB là lựa chọn không đáng tiền ở mức giá của nó, vì bạn trả tiền cho GPU nhưng có ít RAM hơn Pro. Trong bảng trên, bản M5 Max thấp nhất là 40 lõi GPU 48GB giá 114,99 triệu (14 inch), còn M5 Pro 64GB giá 102,24 triệu: Pro rẻ hơn 12,75 triệu mà RAM nhiều hơn 16GB. Cần RAM thì chọn Pro 64GB; cần GPU thì bước thẳng lên Max 40 lõi.
Chia nhỏ khoản này bằng trả góp
Máy giá trên 100 triệu thường khiến người mua phải tính đường chia tiền. Nếu bạn muốn chia nhỏ khoản này, hãy tham khảo thêm chương trình mua trả góp của MacOne để xem điều kiện và kỳ hạn hiện có trước khi chốt cấu hình. Còn nếu công ty mua nhiều máy, bạn có thể đọc thêm bài “mua MacBook Pro M5 Max cho doanh nghiệp” để biết cách báo giá và xuất hóa đơn.
14 inch hay 16 inch khi lên M5 Max: khác nhau ở sạc, pin và cân nặng?
Hai cỡ máy bản tiêu chuẩn dùng cùng loại màn hình Liquid Retina XDR, sáng liên tục 1.000 nit và đỉnh 1.600 nit với nội dung HDR (theo trang thông số của Apple), nên chênh lệch thật nằm ở thân máy: pin, sạc đi kèm và cân nặng.

Cùng chip, khác thân máy: sạc, pin, cân nặng
Bạn nhìn cột cỡ máy của mình, các dòng bên cạnh cho biết bạn đổi gì khi chọn 14 hay 16 inch.
| Thông số | 14 inch | 16 inch |
|---|---|---|
| Pin | 72,4 Wh | 100 Wh |
| Xem video trực tuyến, M5 Pro | Tối đa 22 giờ | Tối đa 24 giờ |
| Xem video trực tuyến, M5 Max | Tối đa 20 giờ | Tối đa 22 giờ |
| Duyệt web, M5 Pro / M5 Max | 14 giờ / 13 giờ | 17 giờ / 16 giờ |
| Sạc đi kèm | 70W (M5 Pro 15 lõi CPU), 96W (M5 Pro 18 lõi và M5 Max) | 140W |
| Cân nặng, M5 Pro / M5 Max | 1,60 kg / 1,62 kg | 2,14 kg / 2,15 kg |
| Giá M5 Pro 20 lõi GPU, 24GB (tham khảo) | 69,99 triệu | 79,49 triệu |
| Giá M5 Max 40 lõi GPU, 48GB (tham khảo) | 114,99 triệu | 129,99 triệu |
Cỡ 16 inch hơn 14 inch khoảng nửa ký (2,14 so với 1,60 kg), đổi lại pin lớn hơn khoảng 38% và sạc 140W. Nếu bạn hay làm việc trên tàu xe, trong quán cà phê hoặc đeo ba lô cả ngày thì 14 inch nhẹ hơn rõ rệt, và với M5 Pro 15 lõi CPU bạn còn tiết kiệm thêm khoảng 3 triệu. Giữa hai cỡ, nếu băn khoăn nên mang máy nào đi cùng bạn, hãy tham khảo thêm bài “so sánh MacBook Pro 14 inch và 16 inch” để cân nhắc kỹ hơn.
Tải nặng nhiều giờ: 14 inch có chậm hơn 16 inch không
Phần này là suy đoán của mình, không phải số đo. Thân 14 inch nhỏ hơn, pin 72,4 Wh thay vì 100 Wh và sạc 96W thay vì 140W, nên khi kết xuất hoặc xuất video nhiều giờ liền, mình đoán 16 inch có nhiều dư địa hơn để giữ hiệu năng ổn định, và vài bài thử nghiệm độc lập về M5 Max 14 inch cũng ghi nhận CPU dao động khi chạy nặng liên tục. Vì thế mình khuyên người chạy tải nặng mỗi ngày nghiêng về 16 inch, còn ai mang máy đi nhiều và việc nặng chỉ chạy ngắt quãng thì 14 inch vẫn hợp. Nếu muốn xem số đo cụ thể, bạn có thể đọc thêm bài “nhiệt độ thực tế của M5 Pro và M5 Max khi render” để hiểu máy nóng ra sao khi tải kéo dài.
Bản màn hình PROLED XDR và MacBook Pro M6 có đổi cách chọn không?
Ngày 28/10/2026 Apple giới thiệu thêm bản MacBook Pro màn hình PROLED XDR (tandem OLED, có cảm ứng, sáng tới 2.000 nit), vẫn chạy chip M5 Pro hoặc M5 Max. Apple Việt Nam niêm yết từ 79.999.000đ cho M5 Pro 14 inch và 123.999.000đ cho M5 Max 14 inch, thời gian có hàng Apple ghi là sẽ cập nhật sớm (theo Apple Newsroom Việt Nam). Chip không đổi nên mọi phần trên bài, từ GPU, RAM đến Media Engine, vẫn đúng với bản này; thứ bạn trả thêm là màn hình. Mình khuyên người dựng phim, chỉnh màu cân nhắc khoản chênh đó, còn lại bản màn tiêu chuẩn đã đủ. Muốn so kỹ hai loại màn hình, hãy tham khảo thêm bài “so sánh MacBook Pro Mini-LED và OLED” để biết khoản chênh giá có đáng với việc của bạn không.
MacBook Pro 14 inch chip M6 ra mắt cuối tháng 10 thì khác tầng: M6 có RAM tối đa 32GB và băng thông bộ nhớ 170 GB/s, giá khởi điểm 54.999.000đ (theo Apple Newsroom Việt Nam), nên không thay được M5 Pro 48GB hay 64GB cho việc nặng. Mình xếp M6 vào nhóm máy cho việc nhẹ đến vừa, cùng tầm với MacBook Pro M5 bản thường.
Lập trình, dựng video, AI hay 3D: việc nào thật sự cần M5 Max?
Hình dung một ngày làm việc: Xcode đang biên dịch, Docker chạy vài container, Premiere dựng timeline và một mô hình AI nằm chờ trong nền. Mỗi việc đó nghẽn ở một chỗ khác nhau, và chỉ vài việc thật sự nghẽn ở GPU hay Media Engine của Max.
Code, nhạc, ảnh: M5 Pro đã dư
Lập trình, sản xuất nhạc và chỉnh ảnh RAW chủ yếu cần CPU và RAM, mà hai thứ này M5 Pro đã có gần đủ như Max. Mình thấy khách làm code, nhạc hay thiết kế hay mua Max cho “yên tâm” rồi dùng chưa tới nửa sức; chỗ đáng tiền hơn là nâng RAM lên 48GB hoặc 64GB. Ai chạy máy ảo, thử nghiệm hạ tầng thì có thể đọc thêm bài “chạy ESXi, KVM trên MacBook M5 Pro và M5 Max” để biết máy chịu được mức nào.

Bạn tìm đúng dòng việc mình làm, các cột bên cạnh cho biết máy hợp và chỗ cần lưu ý.
| Việc hằng ngày | Điểm nghẽn thường gặp | Máy hợp (giá tham khảo) | Lưu ý |
|---|---|---|---|
| Lập trình, Xcode, Docker | RAM khi chạy container, máy ảo; CPU khi biên dịch | M5 Pro 18/20 lõi, 48GB: 91,24 triệu (14 inch) · 97,69 triệu (16 inch) | Nhiều máy ảo thì lên 64GB; Max không thêm CPU |
| Sản xuất nhạc | CPU và RAM cho plugin, thư viện mẫu | M5 Pro 18/20 lõi, 48GB: 91,24 triệu (14 inch) | Thư viện mẫu lớn thì tính 64GB; GPU Max ít khi là chỗ nghẽn |
| Ảnh RAW, thiết kế | RAM và GPU khi lọc, ghép lớp | M5 Pro 20 lõi GPU, 48GB: 97,69 triệu (16 inch) | 16 inch dễ nhìn màu và bố cục hơn |
| Dựng video 4K | GPU, Media Engine, RAM | M5 Pro 48GB (91,24 triệu, 14 inch) hoặc 64GB (102,24 triệu, 14 inch) | Hai luồng ProRes cùng lúc hoặc nhiều camera thì cân nhắc Max |
| Hậu kỳ 8K, màu, VFX | GPU, băng thông, hai Media Engine | M5 Max 40 lõi GPU, 64GB, 2TB: 139,99 triệu (14 inch) · 145,49 triệu (16 inch) | Phiên làm việc dài nên chọn 16 inch |
| AI chạy trên máy | RAM để nạp mô hình, băng thông để nhả chữ | Mô hình vừa: M5 Pro 64GB, 102,24 triệu · mô hình lớn: M5 Max 128GB, 189,49 triệu (16 inch) | Bảng RAM và cỡ mô hình ở phần kế tiếp |
| 3D, kết xuất, game dev | GPU và ray tracing (dò tia) | M5 Max 40 lõi GPU, 64GB: 145,49 triệu (16 inch) | Cảnh nặng thì GPU 20 lõi của Pro kết xuất chậm hơn rõ |
Hậu kỳ 8K, 3D, kết xuất: GPU và Media Engine kép làm khác
Ở nhóm này GPU mới là chỗ nghẽn. Apple ghi M5 Max kết xuất hiệu ứng trong DaVinci Resolve Studio nhanh hơn M4 Max tới 3 lần và nâng cấp video bằng AI trong Topaz Video nhanh hơn tới 3,5 lần, còn M5 Pro kết xuất 3D trong Redshift nhanh hơn M4 Pro tới 1,4 lần (theo Apple). Hậu kỳ 8K nhiều lớp, color grading kéo dài hay kết xuất cảnh 3D phức tạp là lúc 40 lõi GPU, băng thông 614 GB/s và hai bộ mã hóa video thể hiện giá trị. Khách dựng 8K hay render 3D thường gặp tắc ở GPU trước khi tắc ở CPU, và đó là lúc mình gợi ý Max. Muốn xem kỹ phần đồ họa, bạn có thể đọc thêm bài “MacBook Pro M5 cho đồ họa 3D và render” để biết khi nào Pro vẫn đủ.

Với code, nhạc và ảnh, ba cấu hình M5 Pro 14 inch này là điểm bắt đầu hợp lý:
MacBook Pro 2026 14 inchApple M5 PRO 18-Core CPU 20-Core GPU 48GB RAM 1TB SSD – NEW
MacBook Pro 2026 14 inchApple M5 PRO 18-Core CPU 20-Core GPU 64GB RAM 1TB SSD – NEW
MacBook Pro 2026 14 inchApple M5 PRO 15-Core CPU 16-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD – NEWCòn hậu kỳ 8K, kết xuất 3D hay AI cỡ lớn thì nhìn vào ba bản M5 Max 16 inch này:
Chốt lại: việc nhẹ hơn thì Pro, việc nghẽn ở GPU thì Max; hai nhóm này không giao nhau nhiều như người ta tưởng, và bảng trên cho bạn thấy dòng việc của mình rơi vào đâu.
Chạy mô hình AI trên máy: RAM, băng thông hay GPU quyết định bạn cần chip nào?
Nhiều người nghĩ chạy AI cần “GPU mạnh nhất”, nhưng thực tế RAM mới là thứ chặn bạn đầu tiên. Mô hình ngôn ngữ lớn (LLM, loại mô hình đứng sau các chatbot) phải nằm trọn trong bộ nhớ thống nhất – RAM dùng chung cho CPU và GPU – thì mới chạy được. Apple ghi M5 Pro và M5 Max nhanh hơn đời M4 tương ứng tới 4 lần ở bước xử lý prompt (câu lệnh bạn đưa cho mô hình): M5 Pro hơn M4 Pro tới 3,9 lần, M5 Max hơn M4 Max tới 4 lần (theo Apple).

RAM quyết định mô hình có nạp được không
Một mô hình nén 4-bit (mỗi tham số chiếm khoảng nửa byte) cần chừng 0,5GB cho mỗi tỷ tham số, chưa kể bộ nhớ cho hệ điều hành và đoạn hội thoại dài. Bảng dưới là phép tính nhẩm cho bạn, rồi cột bên cạnh gợi ý máy để còn dư chỗ.
| Cỡ mô hình (tỷ tham số) | Trọng số 4-bit (tự tính) | Máy nên chọn |
|---|---|---|
| 8-14 | Khoảng 4-7GB | M5 Pro 24GB đã đủ |
| 30-32 | Khoảng 15-16GB | M5 Pro 48GB cho dư chỗ |
| 70 | Khoảng 35GB | M5 Pro 64GB hoặc M5 Max 64GB; nhiều mô hình cùng lúc thì lên 128GB |
| 120 trở lên | Khoảng 60GB trở lên | M5 Max 128GB |
Băng thông quyết định chữ nhả ra nhanh hay chậm
Sau khi đọc prompt, mô hình nhả từng token (đơn vị chữ, thường ngắn hơn một từ) và mỗi token đều phải đọc lại toàn bộ trọng số từ RAM. Băng thông bộ nhớ càng lớn thì token ra càng nhanh, vì thế Apple viết rằng băng thông 614 GB/s của M5 Max cho “token generation” (tốc độ nhả chữ) cao hơn khi chạy LLM. Mức chênh cụ thể giữa Pro và Max còn tùy phần mềm và mô hình, nên bạn đừng chờ một con số cố định.
Khi nào M5 Pro 64GB vẫn là lựa chọn gọn
Mình khuyên người mới thử AI cục bộ bắt đầu bằng M5 Pro 48GB hoặc 64GB và chỉ lên Max 128GB khi đã biết mình cần mô hình nào. M5 Pro 64GB nạp được mô hình 70 tỷ tham số nén 4-bit, giá 108,99 triệu ở 16 inch, rẻ hơn M5 Max 128GB cùng cỡ (189,49 triệu) tới 80,5 triệu. Nếu mô hình bạn cần lớn hơn cả 128GB và bạn làm việc cố định ở bàn, hãy tham khảo thêm bài “Mac Studio M5 Max và Mac Pro M2 Ultra” để so với một máy để bàn.
Đang dùng M1, M2 Pro, M3 Max hay M4 Max: lên M5 Pro hoặc M5 Max có đáng, mua mới hay Like New?
Bước nhảy từ M1 lên M5 lớn thật. Apple ghi M5 Pro và M5 Max đa luồng nhanh hơn M1 Pro và M1 Max tới 2,5 lần, đồ họa tới 2,2 lần, tạo ảnh AI tới 7,8 lần (Pro) và 8 lần (Max), còn DaVinci Resolve Studio nhanh hơn M1 Max tới 5,4 lần (theo Apple).
M1, M2 Pro lên M5 Pro: bước nhảy lớn
Nếu bạn đang dùng M1 Pro hay M2 Pro và máy đã bắt đầu giật khi mở nhiều ứng dụng, M5 Pro 48GB là bước lên đáng làm. Mình hay khuyên khách ở nhóm này đừng nhảy thẳng lên Max, vì phần lớn lợi ích đã nằm ở CPU mới và RAM lớn hơn. Làm mốc, Apple Trade In trên apple.com/vn đang nhận MacBook Pro lên tới 25,8 triệu, là mức chung cho cả dòng, giá thực tế tùy tình trạng máy. Nếu định bán máy cũ để bù tiền, bạn nên bán khi máy còn dùng tốt, vì giá thu giảm dần theo vòng đời.
M3 Max, M4 Max lên M5 Max: chỉ đáng khi nghẽn đúng chỗ
Từ M4 Max lên M5 Max, Apple ghi đa luồng hơn tới 15%, đồ họa hơn tới 20%, DaVinci Resolve Studio nhanh hơn tới 3 lần và prompt LLM nhanh hơn tới 4 lần (theo Apple). Con số 4 lần nghe lớn, nhưng nó chỉ có ý nghĩa nếu việc của bạn là chạy AI. Mình khuyên người đang cầm M3 Max hay M4 Max cứ dùng tiếp nếu máy chưa chặn công việc nào, vì khoản đổi máy thường không bù được; còn nếu bạn bị nghẽn ở GPU hoặc AI thì lên M5 Max mới đáng. Muốn nhìn kỹ hơn phần chênh giữa hai đời, hãy tham khảo thêm bài “so sánh MacBook Pro M5 với M4” để biết khi nào việc nâng cấp thật sự có lợi.
Máy mới hay Like New cùng khoản tiền
Hiện các cấu hình M5 Pro và M5 Max trong bảng giá đều là máy mới. Nếu ngân sách sát, đời trước ở dạng Like New là hướng đáng xem, và bạn có thể vào thẳng trang MacBook Like New của MacOne để xem đời Pro, Max nào đang có. Mình khuyên chọn Like New khi bạn thấy giá trị ở đời chip cao hơn cùng tiền, còn cần bảo hành dài và dùng trên năm năm thì máy mới yên tâm hơn.
Trước khi trả tiền, kiểm những gì để không mua thừa hay thiếu?
Đứng trước màn hình đặt hàng mà chưa bấm, bạn đi qua sáu bước sau là đủ để biết mình mua thừa hay thiếu.
Checklist 6 bước
- Viết ra việc nặng nhất trong tuần và phần mềm bạn dùng cho việc đó.
- Chụp màn hình Activity Monitor (áp lực bộ nhớ, mục Memory) lúc làm việc nặng nhất trên máy cũ.
- Chọn RAM theo việc nặng nhất của bạn, vì RAM gắn liền với chip và không nâng cấp được sau khi mua.
- Chọn 14 hay 16 inch theo cách bạn làm việc: mang đi nhiều thì 14 inch, ngồi bàn và tải nặng thì 16 inch.
- Đối chiếu giá niêm yết trên trang Mua của Apple Việt Nam với bảng giá ở trên, rồi xem tình trạng máy mới hay Like New.
- Còn lưỡng lự giữa hai cấu hình thì hỏi lại người tư vấn trước khi chốt.
Nếu vẫn lưỡng lự giữa hai cấu hình
Mình dặn khách chụp lại màn hình Activity Monitor lúc làm việc nặng nhất trong tuần trước khi chốt RAM, vì con số đó trả lời đúng hơn mọi bảng so sánh. Máy giá cao thì phần bảo hành cũng đáng tính: bạn có thể xem gói MACONE Care dành cho máy mới nếu hay mang máy đi nhiều. Nếu bạn còn đang cân nhắc cả MacBook Pro M5 bản thường, hãy tham khảo thêm bài “chọn 16GB, 24GB hay 32GB RAM cho MacBook Pro M5” để biết khi nào bản đó đã đủ.
Chip chỉ nên mạnh đúng bằng chỗ máy bạn đang nghẽn. Trước khi chốt, bạn thử tự hỏi: việc nặng nhất của mình đang bị chặn bởi CPU, GPU, RAM hay băng thông, và khoản chênh tới Max có chữa đúng chỗ đó không?
Câu hỏi thường gặp khi chọn M5 Pro hay M5 Max
M5 Pro và M5 Max khác nhau ở điểm nào?
Cả hai cùng có 18 lõi CPU, nên chênh nằm ở phần còn lại: GPU 20 so với 40 lõi, băng thông 307 so với 614 GB/s, RAM tối đa 64GB so với 128GB và số bộ mã hóa video. Mình thường tóm với khách rằng Max khác Pro ở “sức GPU và RAM”, không phải ở CPU.
Lập trình viên nên chọn MacBook Pro M5 Pro hay M5 Max?
M5 Pro 48GB là cấu hình đáng chọn cho phần lớn công việc lập trình, giá 91,24 triệu ở 14 inch. Chỉ khi bạn vừa lập trình vừa chạy mô hình AI lớn thì mới cần lên Max 128GB.
Dựng video 4K, 8K nên chọn M5 Pro hay M5 Max?
Dựng 4K thương mại một hai luồng thì M5 Pro 48GB hoặc 64GB là đủ dư. Hậu kỳ 8K nhiều lớp, color grading kéo dài hoặc VFX nặng thì chọn M5 Max 40 lõi GPU 64GB để dùng hết hai bộ mã hóa video.
M5 Max 32 lõi GPU và 40 lõi GPU khác nhau thế nào, RAM tối đa bao nhiêu?
Bậc 32 lõi có băng thông 460 GB/s và RAM từ 36GB; bậc 40 lõi có 614 GB/s và nâng tới 128GB. Trong bảng giá ở trên hiện chỉ có bậc 40 lõi GPU, từ 48GB, nên nếu bạn cần cấu hình ngoài bảng thì nên hỏi nhân viên tư vấn trước khi quyết định.
MacBook Pro M5 Pro chạy được mô hình AI (LLM) cục bộ không, cần RAM bao nhiêu?
Chạy được: M5 Pro hỗ trợ tới 64GB RAM và có Neural Accelerator (khối tăng tốc AI) trong từng lõi GPU. Mô hình 30 tỷ tham số cần khoảng 48GB cho dư chỗ, mô hình 70 tỷ nên có 64GB.
M5 Max nên chọn 14 inch hay 16 inch?
Chọn 16 inch nếu bạn ngồi bàn và chạy tải nặng nhiều giờ, vì máy có pin 100 Wh và sạc 140W. Mang máy đi nhiều thì 14 inch nhẹ hơn nửa ký (1,62 kg so với 2,15 kg), và bạn chỉ tốn thêm 15 triệu để lên 16 inch ở cấu hình Max 48GB.
M5 Pro 64GB hay M5 Max 36GB, máy nào hợp hơn với việc của tôi?
Nếu việc của bạn nhốt trong RAM thì M5 Pro 64GB hợp hơn, vì RAM nhiều hơn Max 36GB tới 28GB. Cần GPU nhiều lõi thì nhảy thẳng lên M5 Max 40 lõi GPU 48GB trở lên (114,99 triệu ở 14 inch).
Đang dùng M3 Max hoặc M4 Max, có nên lên M5 Max không?
Phần lớn trường hợp là chưa cần, trừ khi máy hiện tại đã nghẽn ở GPU hoặc AI. Apple ghi đồ họa M5 Max hơn M4 Max tới 20%, và mình khuyên bạn chỉ đổi khi mức tăng đó đúng chỗ máy cũ đang chặn.
Nên mua M5 Pro hoặc M5 Max máy mới hay Like New?
Các cấu hình M5 Pro và M5 Max trong bảng giá đang là máy mới, còn Like New là hướng cho đời trước khi ngân sách sát. Bạn có thể xem chính sách bảo hành và đổi trả để biết quyền lợi từng loại máy trước khi quyết định.
Mua MacBook Pro M5 Max trả góp được không?
Được, và đây là cách nhiều người chọn khi giá máy trên 100 triệu: M5 Max rẻ nhất trên danh mục là 114,99 triệu (14 inch, 48GB, 2TB). Điều kiện và kỳ hạn bạn xem ở chương trình mua trả góp đã nhắc ở phần giá, mình khuyên hỏi rõ trước khi chốt cấu hình.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản









