Hai bản MacBook Pro dùng chung chip M5 Pro và M5 Max nên hiệu năng như nhau: viết code, văn phòng, phân tích dữ liệu thì Mini-LED 14 inch M5 Pro 24GB (66,99 triệu) là đủ, còn chỉnh màu, hậu kỳ HDR, quay phim hoặc hay mang máy đi thì bản OLED cùng cấu hình (79,49 triệu) đáng bỏ thêm 12,5 triệu. Nhiều người nghĩ OLED nghĩa là máy mới và mạnh hơn, nhưng Apple vẫn giữ M5 Pro và M5 Max; khác biệt nằm ở màn hình (độ đen, độ sáng đỉnh, cảm ứng) và thân máy nhẹ hơn tới 320 g. Bài dưới đây tính chênh giá theo từng cặp cấu hình, chỉ ra việc nào đáng trả thêm, nói về lưu ảnh, sửa chữa và chuyện đổi hay giữ máy.
Khách vào quầy hỏi mình câu giống nhau: “OLED thì chắc mạnh hơn bản cũ nhỉ?”. Họ có lý do để nghĩ vậy, vì suốt nhiều tháng tin đồn gọi chiếc máy này là “MacBook Ultra” và gắn cho nó chip M6 Pro, M6 Max. Thực tế Apple đặt tên là MacBook Pro với màn hình PROLED XDR (bạn có thể vào thẳng trang MacBook Pro PROLED XDR để xem các cấu hình đang niêm yết), dùng màn Tandem OLED (hai lớp OLED xếp chồng) và vẫn chạy M5 Pro hoặc M5 Max, giống hệt bản màn Mini-LED có tên Liquid Retina XDR.
Apple công bố bản PROLED XDR ngày 28/10/2026, nhận đặt trước từ hôm đó và giao từ 06/11/2026 ở các thị trường mở bán đầu tiên (theo Apple Newsroom). Bản Mini-LED đã bán từ 11/03/2026. Tại Việt Nam, trang PROLED XDR của Apple đã lên, hiện ghi “Theo dõi để biết khi có hàng”. Cùng tuần Apple còn ra MacBook Pro 14 inch M6, một dòng riêng với màn Liquid Retina XDR, mình không đưa dòng đó vào phép so này.
Tự soi nhanh: bạn nghiêng về bản nào?
- Việc chính là viết code, văn phòng, phân tích dữ liệu: nghiêng về Mini-LED, dồn khoản chênh vào RAM.
- Thường xuyên chỉnh màu in ấn, dựng HDR hoặc làm việc tại phim trường: nghiêng về PROLED XDR.
- Hay mang máy đi, cần máy nhẹ và đọc màn ngoài trời: PROLED XDR 14 inch đáng cân nhắc.
- Ngân sách chặt: Mini-LED 14 inch M5 Pro, cần tiền thì hạ cấu hình chứ đừng hạ chip.
- Đã có MacBook Pro M5 Pro hoặc M5 Max Mini-LED: giữ máy, hiệu năng không đổi.
Năm lựa chọn trên gom lại thành bảng chốt nhanh. Giá trong bài là giá máy mới niêm yết trên trang danh mục, tham khảo tại thời điểm viết bài và sẽ thay đổi.
| Nhu cầu | Máy nên chọn | Giá tham khảo (máy mới) |
|---|---|---|
| Viết code, văn phòng, phân tích dữ liệu, ngân sách chặt | Mini-LED 14 inch M5 Pro 15 lõi CPU, 24GB RAM, 1TB | 66,99 triệu |
| Dựng video, xem HDR, thích đen sâu và cảm ứng | PROLED XDR 14 inch M5 Pro 15 lõi CPU, 24GB RAM, 1TB | 79,49 triệu |
| Chỉnh màu in ấn, nhiếp ảnh, hậu kỳ, quay phim có Genlock | PROLED XDR 16 inch M5 Pro 18 lõi CPU, 24GB, 1TB; hậu kỳ nặng lên M5 Max 48GB, 2TB | 92,49 triệu; 145,49 triệu |
| Màn 16 inch, nhiều màn ngoài 4K 165Hz | PROLED XDR 16 inch M5 Max 18 lõi CPU, 48GB, 2TB | 145,49 triệu |
| Đã có M5 Pro hoặc M5 Max Mini-LED | Giữ máy, chưa cần đổi | Không áp giá |
Mini-LED và Tandem OLED khác nhau thế nào khi bạn nhìn vào màn hình mỗi ngày?
Mở một cảnh phim tối có phụ đề trắng, hoặc một cửa sổ chế độ tối với chữ sáng, rồi nhìn vào vùng đen quanh chữ. Mình hay làm vậy với khách trước khi nói về thông số, vì khác biệt nằm ở độ đen và quầng sáng, không nằm ở độ nét: cả hai bản đều 254 ppi (mật độ điểm ảnh) theo Apple, 14 inch là 3024 x 1964 với Mini-LED và 3024 x 1986 với PROLED XDR.
Mini-LED: đèn nền chia vùng, sáng tốt nhưng có quầng
Màn Liquid Retina XDR là màn LCD với đèn nền mini-LED, tức là hàng nghìn đèn nhỏ chia thành nhiều vùng, mỗi vùng sáng hoặc tối riêng (kỹ thuật local dimming, hiểu đơn giản là tắt đèn nền ở vùng cần đen). Vì một vùng đèn nền phủ lên nhiều điểm ảnh, chữ trắng trên nền đen có thể kéo theo quầng sáng nhẹ quanh chữ. Apple ghi tương phản của màn này là 1.000.000:1, độ sáng 1.000 nit khi sáng toàn màn và đỉnh 1.600 nit với nội dung HDR (nit là đơn vị đo độ sáng).

Nếu bạn dùng máy chủ yếu cho chữ, bảng tính, mã nguồn thì quầng sáng này gần như không phải chuyện lớn. Nó lộ rõ khi xem phim tối trong phòng tắt đèn hoặc làm việc với nền đen kéo dài. Muốn biết sâu hơn về cách màn này hoạt động, bạn có thể đọc thêm bài “đánh giá chuyên sâu màn hình Liquid Retina XDR của MacBook Pro M5” để thấy các mức sáng và chế độ hiển thị thực tế.
PROLED XDR: hai lớp OLED, mỗi điểm ảnh tự sáng
Tandem OLED xếp hai lớp OLED chồng lên nhau, mỗi lớp chỉ cần chạy nhẹ hơn để ra cùng độ sáng. Điểm ảnh OLED tự phát sáng và tắt hẳn khi cần đen, nên không có đèn nền chung. Apple cho biết bộ xử lý hiển thị riêng điều khiển màu và độ sáng của từng điểm ảnh ở mức dưới một phần nghìn giây, “không có quầng sáng”. Tương phản theo Apple đạt 10.000.000:1, gấp mười lần Mini-LED.

Mình thấy khách mê OLED vì độ đen thật chứ không vì con số. Nếu bạn muốn hiểu thêm vì sao OLED và LCD khác nhau về nguyên lý, hãy tham khảo thêm bài “các loại màn hình TFT, LCD, OLED, AMOLED là gì” để chọn theo nhu cầu thay vì theo tên gọi.
Xem phim tối, dựng HDR, làm việc trong phòng thiếu sáng thì độ đen của OLED là thứ bạn thấy ngay. Viết code ban ngày, nền sáng thì khác biệt này thu hẹp đáng kể.
OLED 2.000 nit có sáng gấp đôi Mini-LED 1.600 nit không? Độ sáng, màu và tần số quét
Hai con số 2.000 và 1.600 nghe như chênh một phần tư, nhưng không phải máy nào cũng sáng như vậy cả ngày. Mình khuyên đừng chọn máy theo con số đỉnh; hãy nhìn con số duy trì.
Đỉnh 2.000 nit, toàn màn vẫn 1.000 nit
Cả hai bản đều giữ 1.000 nit khi sáng toàn màn liên tục. Khác nhau ở độ sáng đỉnh, tức là mức một vùng nhỏ trên màn hình tạm thời đạt được: PROLED XDR lên 2.000 nit cho cả HDR lẫn SDR (nội dung thường), còn Mini-LED đỉnh 1.600 nit với HDR và giữ 1.000 nit cho SDR ngoài trời (theo Apple). Đỉnh cao chỉ xuất hiện ở điểm sáng nhỏ như ánh đèn, tia lửa hay mặt trời trong cảnh quay.
Mở bảng tính trắng toàn màn ngoài nắng thì cả hai chỉ còn 1.000 nit, và khác biệt bạn thấy là rất nhỏ. Mình thấy chỉ khi xem video HDR có điểm sáng nhỏ, hoặc đứng ngoài trời xem ảnh có vùng sáng gắt, độ chênh đỉnh mới thành chuyện thật.
Màu, Adobe RGB và tần số quét 10-120Hz
PROLED XDR hỗ trợ cả P3 và Adobe RGB, còn Mini-LED trên trang thông số Apple Việt Nam chỉ ghi P3. Adobe RGB là chuẩn màu được dùng nhiều trong in ấn và nhiếp ảnh. PROLED XDR cũng có ProMotion với tần số quét thay đổi từ 10 đến 120Hz (tức là màn tự hạ tần số khi nội dung tĩnh, đỡ tốn pin), và bạn có thể đọc thêm bài “công nghệ màn hình ProMotion là gì” để hiểu khi nào 120Hz thực sự có ích.
Cầm hai máy cạnh nhau, đây là những thông số khách hỏi mình nhiều nhất.
| Thông số màn hình | Mini-LED (Liquid Retina XDR) | OLED (PROLED XDR) |
|---|---|---|
| Tấm nền | LCD, đèn nền mini-LED | Tandem OLED, hai lớp |
| Tỷ lệ tương phản | 1.000.000:1 | 10.000.000:1 |
| Độ sáng toàn màn liên tục | 1.000 nit | 1.000 nit |
| Độ sáng đỉnh HDR | 1.600 nit | 2.000 nit |
| Độ sáng SDR | 1.000 nit (ngoài trời) | Đỉnh 2.000 nit (ngoài trời) |
| Độ phân giải 14 inch | 3024 x 1964, 254 ppi | 3024 x 1986, 254 ppi |
| Độ phân giải 16 inch | 3456 x 2234, 254 ppi | 3472 x 2266, 254 ppi |
| Dải màu | P3 | P3 và Adobe RGB |
| Cảm ứng | Không | Có |
| Màn ngoài 4K tối đa | 144Hz | 165Hz |
| Kính nano-texture (giảm chói) | Có, tùy chọn | Có, tùy chọn |
Hàng đáng nhìn là tương phản, độ sáng đỉnh, dải màu và cảm ứng; mấy hàng còn lại hai bản giống nhau. Nếu việc của bạn không đụng tới bốn hàng đó, mình khuyên đừng để con số 2.000 nit kéo bạn vào khoản chênh hơn chục triệu.
Viết code, dựng video, chỉnh màu in ấn hay quay phim: mỗi việc hợp màn nào?
Khách thường nói nghề của họ trước khi nói tên máy, và mình cũng chọn máy theo thứ tự đó. Máy bạn cần nằm ở hàng nào thì nhìn đúng hàng đó, cột bên phải cho biết cấu hình và giá tham khảo của máy mới.
| Việc hằng ngày | Dữ kiện màn hình liên quan | Máy hợp (cấu hình, giá tham khảo) | Lưu ý |
|---|---|---|---|
| Viết code, văn phòng, phân tích dữ liệu | Việc này ít cần đỉnh sáng 2.000 nit hay độ đen sâu; RAM mới là thứ quyết định | Mini-LED 14 inch M5 Pro 15 lõi, 24GB, 1TB: 66,99 triệu | Chạy nhiều máy ảo thì lên 48GB (83,99 triệu), đừng lên màn OLED thay cho RAM |
| Dựng video, xem HDR | PROLED XDR: tương phản 10.000.000:1, đỉnh HDR 2.000 nit. Mini-LED: 1.000.000:1 và 1.600 nit | PROLED XDR 14 inch M5 Pro 15 lõi, 24GB, 1TB: 79,49 triệu | Đỉnh sáng chỉ ở cảnh ngắn; dựng nặng thì tính RAM trước (48GB: 95,99 triệu) |
| Chỉnh màu in ấn, nhiếp ảnh | PROLED XDR có P3 và Adobe RGB; Mini-LED chỉ ghi P3 | PROLED XDR 16 inch M5 Pro 18 lõi, 24GB, 1TB: 92,49 triệu | Chỉ chỉnh màu nhẹ, làm chữ thì Mini-LED 16 inch cùng cấu hình (79,49 triệu) đủ |
| Quay phim, kỹ thuật viên dữ liệu trên phim trường, đồng bộ camera (Genlock) | Apple ghi Genlock cho PROLED XDR, đồng bộ tần số quét màn với camera để giảm xé hình, bóng ma khi quay | PROLED XDR 16 inch M5 Max 48GB, 2TB: 145,49 triệu | Chỉ cần ở phim trường; hậu kỳ tại bàn không dùng tới |
| Mang máy đi nhiều, làm việc ngoài trời | 14 inch nhẹ hơn 220 g (1,38 so với 1,60 kg); đỉnh SDR ngoài trời 2.000 nit so với 1.000 nit | PROLED XDR 14 inch M5 Pro 15 lõi, 24GB, 1TB: 79,49 triệu | Ít mang đi và ngân sách chặt thì Mini-LED cùng cấu hình (66,99 triệu) |
| Đọc chữ nhiều, giao diện tối | Apple nói bộ xử lý hiển thị bù từng điểm ảnh để giảm lưu ảnh; chưa có bài đo độc lập | Mini-LED 14 inch M5 Pro 15 lõi, 24GB, 1TB: 66,99 triệu nếu muốn chắc tay | PROLED XDR vẫn dùng được, xem phần lưu ảnh ở mục sau |
Từ bảng này mình rút ra ba lời khuyên. Thứ nhất, viết code và văn phòng thì Mini-LED là đủ; khoản chênh 12,5 triệu nên đi vào nâng RAM lên 48GB. Thứ hai, chỉnh màu in ấn hoặc nhiếp ảnh thì PROLED XDR hợp hơn, vì Adobe RGB nằm sẵn trong máy; bạn có thể đọc thêm bài “sRGB bao nhiêu phần trăm là đủ, chọn màn hình theo nghề” để biết nghề của bạn cần dải màu nào. Thứ ba, quay phim có Genlock thì chọn bản 16 inch M5 Max, vì M5 Max hỗ trợ tới bốn màn ngoài, còn M5 Pro tối đa ba.

Cần nối nhiều màn hình ngoài thì hãy tham khảo thêm bài “MacBook Pro M5 xuất bao nhiêu màn hình ngoài, so sánh theo chip” để chọn đúng chip cho số màn bạn định cắm.
Nếu bạn muốn xem cấu hình Mini-LED đang niêm yết, bạn có thể vào thẳng trang MacBook Pro M5 14 inch, rồi nhờ nhân viên MacOne tư vấn cấu hình hợp với việc của bạn qua trang liên hệ. Ba cấu hình dưới đây là điểm bắt đầu hợp lý cho nhóm viết code, văn phòng và dựng video nhẹ:
Chênh 400 USD ở Mỹ, về Việt Nam chênh bao nhiêu và cặp nào đáng bỏ thêm?
Ở Mỹ, PROLED XDR đắt hơn Mini-LED đúng 400 USD ở cả bốn cặp cỡ máy và chip (theo MacRumors); đây là giá Mỹ, mình không quy đổi sang tiền Việt. Về Việt Nam, khoản chênh trải rộng hơn nhiều, từ 11 đến 25 triệu tùy cấu hình, nên mình tính theo từng cặp cùng chip, RAM, SSD cho khách.
| Cặp cấu hình (chip, RAM, SSD) | Mini-LED | PROLED XDR | Chênh (tự tính) |
|---|---|---|---|
| 14 inch M5 Pro 15 lõi, 24GB, 1TB | 66,99 triệu | 79,49 triệu | 12,5 triệu |
| 14 inch M5 Pro 18 lõi, 24GB, 1TB | 69,99 triệu | 85,74 triệu | 15,75 triệu |
| 14 inch M5 Pro 18 lõi, 48GB, 1TB | 91,24 triệu | 102,24 triệu | 11,0 triệu |
| 14 inch M5 Max, 48GB, 2TB | 114,99 triệu | 139,99 triệu | 25,0 triệu |
| 16 inch M5 Pro 18 lõi, 24GB, 1TB | 79,49 triệu | 92,49 triệu | 13,0 triệu |
| 16 inch M5 Pro 18 lõi, 48GB, 1TB | 97,69 triệu | 108,99 triệu | 11,3 triệu |
| 16 inch M5 Max, 48GB, 2TB | 129,99 triệu | 145,49 triệu | 15,5 triệu |
| 16 inch M5 Max, 128GB, 2TB | 189,49 triệu | 200,49 triệu | 11,0 triệu |
Cặp 14 inch M5 Pro: Mini-LED và PROLED XDR
Ở cấu hình 15 lõi 24GB, bản OLED đắt hơn 12,5 triệu, tức là cao hơn khoảng 19% so với Mini-LED. Lên 18 lõi thì chênh nhảy lên 15,75 triệu, là mức chênh nặng nhất trong nhóm M5 Pro. Bước từ 15 lên 18 lõi trên Mini-LED chỉ thêm 3 triệu, còn trên PROLED XDR thêm 6,25 triệu, nên mình thường giữ 15 lõi rồi dồn tiền sang RAM.
Có một phép so khá thú vị: PROLED XDR 14 inch 15 lõi 24GB giá 79,49 triệu, bằng đúng Mini-LED 16 inch M5 Pro 24GB. Cùng tiền, bạn chọn màn OLED nhẹ hơn hoặc màn Mini-LED lớn hơn; việc cần nhiều không gian hiển thị (timeline dài, nhiều cửa sổ) thì cỡ màn đáng tiền hơn, còn việc cần độ đen và màu thì OLED. Bạn có thể xem thêm các cấu hình PROLED XDR 14 inch đang niêm yết tại trang MacBook Pro PROLED XDR 14 inch.
Ba cấu hình PROLED XDR 14 inch sau là những cặp mình vừa so ở trên:
MacBook Pro PROLED XDR 14 inch 2026Apple M5 PRO 15-Core CPU 16-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD – NEW
MacBook Pro PROLED XDR 14 inch 2026Apple M5 PRO 18-Core CPU 20-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD – NEW
MacBook Pro PROLED XDR 14 inch 2026Apple M5 MAX 18-Core CPU 40-Core GPU 48GB RAM 2TB SSD – NEWCặp 16 inch và bản M5 Max: chỗ nào chênh không đáng
Ở 16 inch, chênh dao động 11 đến 15,5 triệu; bản M5 Max 128GB chênh 11 triệu trên tổng 189,49 triệu, chỉ khoảng 6%, nên với người đã chi gần 190 triệu cho cấu hình đó, màn OLED chỉ là khoản phụ thêm nhỏ. Còn bậc 14 inch M5 Max 48GB chênh tới 25 triệu, gần 22%, và đây là chỗ mình thấy khó biện minh nhất.
PROLED XDR 14 inch M5 Max 48GB giá 139,99 triệu, bằng đúng Mini-LED 14 inch M5 Max 64GB, tức là cùng tiền thì bản OLED ít hơn 16GB RAM. Nó cũng cao hơn Mini-LED 16 inch M5 Max 48GB (129,99 triệu) 10 triệu, dù màn nhỏ hơn. Nếu việc của bạn không cần Adobe RGB hay Genlock, 16GB RAM thêm thường có ích hơn màn OLED. Hãy tham khảo thêm bài “so sánh MacBook Pro 14 inch và 16 inch” để chọn cỡ máy trước khi chọn màn hình.
Khoản chênh nhìn lớn, nhưng nếu bạn muốn chia nhỏ theo tháng thì có thể tham khảo chương trình mua trả góp để xem điều kiện và kỳ hạn. Muốn xem đủ cấu hình PROLED XDR 16 inch, từ M5 Pro đến M5 Max 128GB, bạn có thể vào thẳng trang PROLED XDR 16 inch, còn bản Mini-LED 16 inch nằm ở trang MacBook Pro M5 16 inch.
Ở cỡ 16 inch, ba cấu hình PROLED XDR này trải từ M5 Pro đến M5 Max 128GB:
MacBook Pro PROLED XDR 16 inch 2026Apple M5 PRO 18-Core CPU 20-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD – NEW
MacBook Pro PROLED XDR 16 inch 2026Apple M5 MAX 18-Core CPU 40-Core GPU 48GB RAM 2TB SSD – NEW
MacBook Pro PROLED XDR 16 inch 2026Apple M5 MAX 18-Core CPU 40-Core GPU 128GB RAM 2TB SSD – NEWNhẹ hơn 220 g, viền hẹp, có cảm ứng: thân máy mới có đáng với bạn?
Bản 14 inch M5 Pro PROLED XDR nặng 1,38 kg, bản Mini-LED cùng chip nặng 1,60 kg, chênh 220 g. Mình khuyên thử bưng máy 16 inch bằng một tay: người mang máy đi mỗi ngày thấy 320 g là chuyện thật, người ngồi bàn thì gần như không để ý.
Nhẹ hơn, mỏng hơn bao nhiêu
Theo trang thông số Apple, PROLED XDR 16 inch M5 Pro nặng 1,82 kg so với 2,14 kg của Mini-LED. Máy cũng mỏng hơn và hẹp hơn một chút: 14 inch cao 1,50 cm, rộng 31,08 cm, sâu 21,63 cm so với 1,55, 31,26 và 22,12 cm của Mini-LED. Apple ghi viền màn 16 inch PROLED XDR chỉ 4,6 mm, nên máy gọn hơn mà màn vẫn giữ nguyên cỡ.
| Hạng mục | Mini-LED | PROLED XDR | Chênh (tự tính) |
|---|---|---|---|
| Cân nặng 14 inch M5 Pro | 1,60 kg | 1,38 kg | nhẹ hơn 220 g |
| Cân nặng 14 inch M5 Max | 1,62 kg | 1,40 kg | nhẹ hơn 220 g |
| Cân nặng 16 inch M5 Pro | 2,14 kg | 1,82 kg | nhẹ hơn 320 g |
| Cân nặng 16 inch M5 Max | 2,15 kg | 1,84 kg | nhẹ hơn 310 g |
| Chiều cao 14 inch | 1,55 cm | 1,50 cm | thấp hơn 0,05 cm |
| Pin 14 inch | 72,4 Wh | 72,6 Wh | gần như bằng nhau |
Pin là chỗ nhiều người kỳ vọng sai. Apple Việt Nam ghi thời lượng xem video của hai bản bằng nhau ở cùng chip và cỡ máy: 22 giờ cho 14 inch M5 Pro, 24 giờ cho 16 inch M5 Pro, còn dung lượng pin 14 inch chỉ chênh 72,4 Wh với 72,6 Wh. Pin không phải lý do để mua OLED; người mang máy đi cả ngày chọn bản này vì trọng lượng.
Cảm ứng, Dynamic Island và macOS 27
PROLED XDR là chiếc Mac đầu tiên có cảm ứng, tích hợp thẳng vào tấm nền chứ không phủ thêm lớp ngoài, và macOS tự đổi thao tác chạm thành thao tác nhấp chuột, nhiều ứng dụng chạm được ngay (theo Apple). Dynamic Island cũng lên Mac, nơi Spotlight, hoạt động trực tiếp và Siri hiện ra. macOS 27 phát hành 14/09/2026 chỉ chạy trên chip Apple, và danh sách tương thích của Apple Support có cả MacBook Pro 14 và 16 inch M5 Pro hoặc M5 Max.
Mình thấy cảm ứng là phần bổ trợ: bàn phím và trackpad vẫn là cách làm chính, và bản Mini-LED không có cảm ứng. Nếu bạn muốn biết cảm ứng trên Mac đã được kể những gì từ trước, bạn có thể xem thêm bài “MacBook màn hình cảm ứng: tất cả thông tin đến thời điểm hiện tại“. Người hay trình bày, vẽ, ký duyệt trên máy sẽ thấy cảm ứng có ích; người gõ bàn phím cả ngày thì bỏ qua cũng không mất gì.
Lưu ảnh, nhiệt và sửa chữa: lo gì khi chọn màn OLED cho máy làm việc?
Khách lo lưu ảnh (burn-in, tức là hình tĩnh để lâu in hằn lên màn) nhiều hơn lo nhiệt. Mình hiểu nỗi lo đó, vì OLED từng nổi tiếng với chuyện này ở TV và điện thoại. Cho nên với người dùng thanh menu, Dock, cửa sổ lập trình cố định cả ngày, mình khuyên đọc kỹ phần Apple nói bên dưới trước khi chọn.
Lưu ảnh: Apple nói gì, bạn nên làm gì
Theo tài liệu kỹ thuật của Apple, bộ xử lý hiển thị trên M5 Pro và M5 Max theo dõi mức dùng của từng điểm ảnh và bù từng điểm một để giảm lưu ảnh dài hạn. Chữ cần chú ý là “giảm”, không phải “loại bỏ”. Chưa có bài đo độc lập dài hạn về lưu ảnh của PROLED XDR, vì máy mới mở đặt trước.
Cách an toàn là dùng thói quen: bật chế độ tự ẩn thanh menu và Dock, hạ độ sáng khi làm việc lâu, bật chế độ tối với ứng dụng hỗ trợ và cho màn tắt khi rời máy. Nhiệt độ thì Apple nói PROLED XDR có kiến trúc tản nhiệt làm lại để đẩy khí nóng ra khỏi màn hình, giữ hiệu năng bền ở M5 Pro và M5 Max (theo MacRumors); chưa có phép đo nhiệt độc lập. Muốn xem hai chip này chạy nặng thực tế ra sao, hãy tham khảo thêm bài “đánh giá MacBook Pro M5 Pro và M5 Max về nhiệt độ thực tế khi render” để có thêm số đo trên bản Mini-LED.
Ở bàn sửa, mình thấy màn hình thường là bộ phận đắt nhất của MacBook Pro, nên chọn máy xong bạn hỏi bảo hành màn và chi phí thay trước khi trả tiền. Nếu máy có sự cố màn hình, pin hay nguồn, bạn có thể mang tới trung tâm MFix sửa chữa MacBook để kiểm tra trước khi quyết định. Với máy mới đắt tiền, bạn có thể xem thêm gói bảo hành vàng MACONE Care để biết quyền lợi bảo hành mở rộng.
Khi xem máy thật, kiểm gì?
Cầm máy ở cửa hàng, bạn làm lần lượt các bước sau trong vài phút:
- Mở ảnh đen toàn màn trong phòng tối, nhìn quầng sáng ở bốn góc và mép viền.
- Mở chữ trắng trên nền đen, so độ nét và quầng quanh chữ giữa hai máy.
- Nghiêng màn ở nhiều góc, xem màu có ngả vàng hoặc xanh không.
- Để thanh menu và Dock hiện cố định vài phút, xem màn có đổi tông không.
- Mang máy ra chỗ sáng gắt, xem chữ có đọc được ở độ sáng nào.
- Kiểm bộ sạc đi kèm có đúng công suất khuyến nghị của cấu hình bạn chọn.
Sáu mục này nhanh, nhưng giúp bạn phân biệt thật sự hai màn thay vì tin vào mô tả.
Đang dùng M1, M3 hay M5 Pro: nên đổi, chờ hay giữ máy?
Khách đang cầm MacBook Pro cũ hỏi mình có nên đổi sang PROLED XDR không. Mình xếp M5 Pro và M5 Max Mini-LED vào nhóm nên giữ máy, vì hiệu năng hai bản như nhau và khác biệt duy nhất là màn hình, thân máy. M1 đến M3 thì mình khuyên cân nhắc đổi. Tình huống thường gặp nhất:
| Máy đang dùng | Nên làm gì | Điều kiện |
|---|---|---|
| MacBook Pro M5 Pro hoặc M5 Max Mini-LED | Giữ máy | Chỉ đổi khi việc của bạn đòi Adobe RGB, Genlock hoặc cần máy nhẹ hơn |
| MacBook Pro M1 đến M3 | Lên Mini-LED cho việc thường; lên PROLED XDR khi cần màn tham chiếu hoặc mang đi nhiều | Máy cũ pin chai hoặc RAM không đủ cho việc hiện tại |
| Chưa gấp, nghe tin đồn M7 | Chờ nếu thật sự chưa cần máy | Tin đồn chưa phải thông báo của Apple |
| Cần máy ngay, ngân sách chặt | Mini-LED, hoặc MacBook Pro đời M4 Like New | Chọn đúng cấu hình RAM, SSD ngay lúc mua |
Về tin đồn, MacRumors tổng hợp ngày 10/07/2026 rằng Apple không có M6 Pro hay M6 Max, và MacBook Pro 14, 16 inch với M7 Pro, M7 Max dự kiến vào cuối 2027; đây mới là báo cáo, chưa phải thông báo của Apple. Mình không khuyên mua theo tin đồn mà không có nhu cầu thật. Nếu bạn muốn biết “MacBook Ultra” rốt cuộc từng được đồn những gì, hãy tham khảo thêm bài “MacBook Ultra: tin đồn đã có gì” để so với máy Apple vừa bán.
Bạn đang giữ MacBook Pro cũ và muốn lên đời thì nên tính cả khoản thu cũ. Theo Apple Trade In ở Việt Nam, MacBook Pro được thu “lên tới” 25,8 triệu, đây là mức tối đa cho cả dòng, không tách theo đời máy. Giá thu thật phụ thuộc ngoại hình, pin và đồ đi kèm, nên nếu bạn muốn tính bù, hãy mang máy tới cửa hàng MacOne để nhân viên kỹ thuật kiểm tra kỹ rồi chốt giá thu cũ đổi mới. Bạn cũng có thể đọc thêm bài “thu cũ đổi mới MacBook, Mac mini cuối 2026” để thấy máy đời cũ giá thu giảm theo vòng đời ra sao.
Việc của bạn nghiêng về màu và hậu kỳ thì PROLED XDR; viết code, văn phòng thì Mini-LED, dồn khoản chênh vào RAM và SSD. Cần máy trong vài tuần tới thì mua theo nhu cầu, không chờ M7.
Câu hỏi thường gặp về MacBook Pro Mini-LED và OLED
MacBook Pro OLED có phải là PROLED XDR không, có phải “MacBook Ultra” không?
Có, “MacBook Pro OLED” là cách người dùng gọi chiếc máy Apple đặt tên MacBook Pro với màn hình PROLED XDR (Tandem OLED). “MacBook Ultra” chỉ là tên tin đồn trước khi Apple công bố ngày 28/10/2026. Mình thấy khách gõ cả ba tên nên bạn cứ tìm bằng tên nào cũng ra cùng một máy.
Hai bản có cùng chip và cùng hiệu năng không?
Có. Cả hai dùng M5 Pro hoặc M5 Max, chung kiến trúc Fusion ghép hai khuôn chip 3 nm thế hệ thứ ba (theo Apple). Cùng chip và cùng RAM thì hiệu năng về cơ bản như nhau; khác biệt thuộc màn hình và thân máy.
OLED 2.000 nit có sáng gấp đôi Mini-LED không?
Không. Cả hai đều giữ 1.000 nit khi sáng toàn màn; 2.000 nit là đỉnh PROLED XDR ở vùng nhỏ, còn đỉnh HDR của Mini-LED là 1.600 nit. Mình khuyên so con số duy trì rồi mới nhìn đỉnh.
Mini-LED có tốt ngang OLED không?
Mini-LED chênh về độ đen và quầng sáng, nhưng đủ cho viết code, văn phòng, phân tích dữ liệu, và có tương phản 1.000.000:1 cùng 1.000 nit toàn màn. Mình xếp bản này vào nhóm không cần đổi nếu bạn không đụng Adobe RGB, Genlock hay cảm ứng.
PROLED XDR có bị lưu ảnh không, dùng lâu có sao không?
Apple nói bộ xử lý hiển thị bù từng điểm ảnh để giảm lưu ảnh dài hạn, không nói loại bỏ. Chưa có bài đo độc lập dài hạn, nên mình khuyên giữ thói quen tự ẩn menu, Dock và hạ độ sáng khi làm việc lâu.
Cảm ứng trên MacBook Pro dùng có tiện không, có bắt buộc không?
Không bắt buộc, vì bàn phím và trackpad vẫn là cách làm chính và bản Mini-LED không có cảm ứng. macOS đổi thao tác chạm thành nhấp chuột và nhiều ứng dụng chạm được ngay (theo Apple), nên cảm ứng tiện với trình bày, ký duyệt, vẽ.
Pin PROLED XDR có lâu hơn Mini-LED không?
Không đổi nhiều. Apple Việt Nam ghi thời lượng xem video bằng nhau ở cùng chip và cỡ máy (22 giờ cho 14 inch M5 Pro, 24 giờ cho 16 inch M5 Pro), còn pin 14 inch lần lượt 72,6 Wh cho PROLED XDR và 72,4 Wh cho Mini-LED. Mình thấy pin không phải lý do để mua bản OLED.
Chênh giá ở Việt Nam bao nhiêu, có trả góp được không?
Cùng cấu hình, bản OLED đắt hơn từ 11 đến 25 triệu: 12,5 triệu ở 14 inch M5 Pro 15 lõi, 15,5 triệu ở 16 inch M5 Max 48GB. Mua trả góp thì bạn nên hỏi điều kiện cụ thể với nhân viên tư vấn để chia nhỏ khoản này.
Đang dùng M5 Pro Mini-LED có nên đổi sang PROLED XDR không?
Thường là không, vì hiệu năng không đổi và pin gần như bằng nhau. Chỉ đổi khi việc của bạn đòi Adobe RGB, Genlock hay cần máy nhẹ hơn 220 đến 320 g. Mình khuyên giữ máy rồi dồn tiền vào RAM, SSD nếu cần nâng cấp.
PROLED XDR bán ở Việt Nam thế nào?
Trang PROLED XDR của Apple Việt Nam đã lên, hiện ghi “Theo dõi để biết khi có hàng”. Bản tin của Apple nói đặt trước ở 30 quốc gia và vùng lãnh thổ (có Mỹ) và hàng bắt đầu đến tay khách từ 06/11/2026, không nêu riêng ngày cho Việt Nam. Cấu hình nào đã về hàng, bạn hỏi nhân viên tư vấn của cửa hàng để biết, đừng chờ ngày giao cố định.










