MacBook Pro M5 chọn 16GB, 24GB hay 32GB RAM, có cần M5 Pro?
Đa số người mua MacBook Pro 14 inch M5 bản thường nên chọn 24GB RAM với SSD 1TB, giá 57,99 triệu cho máy mới, còn bản 16GB/1TB giá 51,99 triệu là đủ cho văn phòng và học tập. RAM nằm liền với chip nên bạn chỉ chọn được một lần lúc đặt mua, và chọn thiếu là sai lầm đắt nhất. 32GB chỉ đáng khi bạn chạy mô hình AI lớn hoặc máy ảo nặng, còn M5 Pro đáng tiền khi việc của bạn nghẽn ở tốc độ tính toán chứ không phải ở dung lượng RAM. Phần dưới chia RAM theo việc dùng, đặt M5 32GB cạnh M5 Pro 24GB khi hai máy cách nhau 3 triệu, và cân thêm M6 vừa ra.
Khách vào quầy hỏi mình cùng một câu: lấy 16GB cho rẻ hay 24GB cho chắc? Từ đầu tháng 3/2026 Apple có thêm M5 Pro, và từ cuối tháng 10/2026 có thêm M6, nên câu hỏi RAM giờ kèm hai câu nữa: có cần lên Pro không, có nên chờ M6 không. Nếu muốn xem đủ các cấu hình bản thường đang niêm yết, bạn hãy tham khảo thêm trang MacBook Pro M5 14 inch. Giá trong bài là giá tham khảo tại thời điểm viết bài theo trang danh mục ở trên, tính cho máy mới SSD 1TB trừ khi ghi khác.
Về tình trạng máy, theo MacRumors, M6 đã thay M5 ở bậc MacBook Pro 14 inch đầu vào, và trang Mua của Apple Việt Nam hiện không còn cấu hình M5 bản thường. Máy M5 vẫn còn niêm yết ở trang danh mục bên trên, nên chuyện chọn RAM cho nó vẫn là câu hỏi thật, chỉ khác là bạn cần đặt nó cạnh M6 (phần so sánh với M6 bên dưới). M5 bản thường chỉ còn các bản SSD 1TB (máy mới) và 512GB (Like New); cần SSD lớn hơn như 2TB hay 4TB thì không còn nhận đặt trên M5, bạn chuyển sang M6 ở phần so sánh bên dưới.
| Bạn thuộc nhóm nào | Việc chính | Máy nên chọn | Giá tham khảo tại thời điểm viết bài (máy mới) |
|---|---|---|---|
| Dùng nhẹ | Văn phòng, học tập, chỉnh ảnh vừa phải | M5 16GB/1TB (Like New 46,8 triệu nếu muốn tiết kiệm) | 51,99 triệu (máy mới) |
| Đa số người dùng | Lập trình, Docker, dựng video 4K một máy, giữ máy 4-5 năm | M5 24GB/1TB | 57,99 triệu |
| Cần chỗ chứa lớn | Mô hình AI chạy cục bộ, máy ảo, nhiều container | M5 32GB/1TB | 63,99 triệu |
| Cần sức tính toán | Biên dịch lớn, dựng nhiều camera, 3D, từ 3 màn hình ngoài | M5 Pro 15 nhân CPU/16 nhân GPU 24GB/1TB | 66,99 triệu |
Tầm 58 triệu, làm lập trình hoặc dựng video: M5 24GB/1TB 57,99 triệu là lựa chọn đáng tiền nhất, vì bạn có 24GB cho Docker, Xcode và trình duyệt mở cùng lúc mà chưa phải trả thêm 6 triệu cho 32GB. Tầm 52 triệu, chỉ làm văn phòng: M5 16GB/1TB 51,99 triệu là đủ, đừng trả thêm cho RAM mà việc của bạn không dùng tới.
Tự soi nhanh: bạn nghiêng về bậc nào?
- Máy hiện tại hay báo áp lực bộ nhớ màu vàng hoặc đỏ: nghiêng về 24GB trở lên.
- Có Docker, máy ảo hoặc mô hình AI chạy trên máy: nghiêng về 24GB, nặng hơn thì 32GB.
- Chỉ lướt web, soạn văn bản, họp trực tuyến: 16GB là đủ.
- Việc nghẽn ở thời gian biên dịch, render chứ không phải máy báo thiếu RAM: nghiêng về M5 Pro.
- Định giữ máy 4-5 năm: thêm một bậc RAM rẻ hơn đổi máy sớm.
Chọn RAM lúc đặt mua: 16GB, 24GB và 32GB trên MacBook Pro M5 khác nhau ở đâu?
Cả ba mức RAM của MacBook Pro 14 inch M5 cùng chạy ở băng thông bộ nhớ 153GB/s, tức là tốc độ chip lấy dữ liệu từ RAM không đổi khi bạn lên 24GB hay 32GB (theo trang thông số của Apple). Thứ thay đổi chỉ là chỗ chứa. Bộ nhớ thống nhất – RAM dùng chung cho CPU và GPU – nằm cùng gói với chip, nên máy không có khe để thêm RAM sau này. Vì vậy mình luôn khuyên khách quyết định RAM trước SSD và trước cả chuyện lên chip: đây là thứ duy nhất khách hối hận mà không sửa được.
Bạn cũng đừng kỳ vọng 32GB làm máy nhanh hơn. Khi việc của bạn vừa trong 16GB, máy 16GB và máy 32GB chạy gần như nhau, vì chip và băng thông giống hệt. RAM chỉ phát huy khi dữ liệu đang mở vượt quá chỗ chứa.

RAM gắn liền chip nên không nâng được sau khi mua
Trang thông số của Apple liệt kê ba mức 16GB, 24GB hoặc 32GB để chọn khi đặt máy, và chỉ có vậy. Nên câu hỏi đúng không phải “hôm nay mình đang dùng bao nhiêu” mà là “bốn năm nữa phần mềm của mình ngốn bao nhiêu”. Phần mềm chỉ nặng lên theo thời gian, nên cấu hình vừa khít hôm nay thường là cấu hình chật sau hai năm.
Hết RAM thì máy làm gì: nén bộ nhớ và dùng SSD tạm
Khi RAM đầy, macOS nén dữ liệu ít dùng lại, và nếu vẫn thiếu thì mượn chỗ trên SSD. Máy không đứng hình ngay, nhưng mở ứng dụng và chuyển tab chậm dần, SSD bị ghi liên tục. Bạn tự đọc được dấu hiệu này trong Activity Monitor (Giám sát hoạt động), mục Bộ nhớ: biểu đồ áp lực bộ nhớ màu xanh nghĩa là máy dùng RAM hiệu quả, vàng là có thể sẽ cần thêm RAM, đỏ là cần thêm RAM (theo Apple Support). Mình hay dặn khách chụp lại biểu đồ này lúc làm việc nặng nhất trong tuần, vì đó là con số thật của chính bạn.
16GB, 24GB, 32GB cùng một băng thông, khác nhau ở chỗ chứa
Bạn tìm đúng mức RAM nghe hợp với việc của mình, cột bên cạnh cho biết nó thoải mái tới đâu.
| RAM | Băng thông bộ nhớ | Thoải mái với | Bắt đầu chật khi |
|---|---|---|---|
| 16GB | 153GB/s | Văn phòng, học tập, nhiều tab, chỉnh ảnh vừa phải | Mở thêm Docker, máy ảo hoặc dự án video 4K cùng lúc |
| 24GB | 153GB/s | Lập trình, Docker, Xcode, dựng video 4K một máy | Nhiều container cùng lúc, máy ảo nặng, mô hình AI cỡ lớn |
| 32GB | 153GB/s | Máy ảo, nhiều container, mô hình AI cục bộ | Hiếm khi chật nếu việc nằm trong khả năng của chip M5 |
Vậy chọn thế nào cho đỡ hối hận? Mình khuyên dựa vào việc nặng nhất bạn làm trong tuần chứ không phải việc nhẹ nhất. Việc nhẹ chạy trên mọi cấu hình, việc nặng mới là thứ phân biệt 16GB với 24GB. Nếu bạn đang phân vân riêng giữa 16GB và 24GB, hãy tham khảo thêm bài so sánh Mac mini M4 RAM 16GB hay 24GB để thấy cách cân nhắc tương tự trên một dòng máy khác.
Lên 24GB tốn thêm bao nhiêu, lên 32GB tốn thêm bao nhiêu, bậc nào không đáng?
Theo bảng giá danh mục, mỗi bậc RAM của máy mới SSD 1TB cách nhau đúng 6 triệu: 16GB giá 51,99 triệu, 24GB giá 57,99 triệu, 32GB giá 63,99 triệu. Thêm 8GB ở bậc đầu là tăng một nửa dung lượng, còn thêm 8GB ở bậc sau chỉ tăng một phần ba, nên bậc đầu hời hơn hẳn về tỷ lệ. Mình thấy khoản này không lớn: 6 triệu chia cho 48 tháng dùng là 125 nghìn đồng một tháng, còn đổi máy sớm vì chật RAM thì tốn nhiều hơn thế.
Bước giá từ 16GB lên 24GB lên 32GB
Bạn nhìn đúng hàng cấu hình mình đang cân nhắc, cột giữa là giá và cột cuối là mức chênh so với bậc dưới.
| Cấu hình (SSD 1TB, máy mới) | Giá tham khảo tại thời điểm viết bài | Chênh so với bậc dưới (tự tính) | Nhận định |
|---|---|---|---|
| M5 16GB | 51.990.000₫ | – | Đủ cho việc nhẹ |
| M5 24GB | 57.990.000₫ | +6.000.000₫ | Bậc đáng tiền nhất cho đa số |
| M5 32GB | 63.990.000₫ | +6.000.000₫ | Chỉ khi có việc chứng minh được cần dung lượng |
| M5 Pro 15 nhân CPU/16 nhân GPU 24GB | 66.990.000₫ | +3.000.000₫ so với M5 32GB | Khác bài toán, xem phần M5 32GB và M5 Pro |
Bậc không đáng nằm ở chỗ khác: M5 32GB chỉ rẻ hơn M5 Pro 24GB đúng 3 triệu. Nếu bạn đã tính tới 63,99 triệu mà chưa chắc việc của mình cần dung lượng, hãy xem lại xem khoản 3 triệu cuối cùng nên mua thêm RAM hay mua thêm sức tính toán.
Máy mới 16GB hay Like New 24GB cùng tầm tiền
Cùng tầm 52-53 triệu, bạn có hai lựa chọn: M5 16GB/1TB máy mới 51,99 triệu, hoặc M5 24GB/512GB Like New 52,9 triệu. Máy Like New này có 24GB nhưng SSD chỉ 512GB, nên chỉ hợp khi bạn đa nhiệm nặng và đã có ổ ngoài. Mình khuyên người làm văn phòng, cần SSD 1TB và bảo hành máy mới chọn bản 16GB/1TB; người hay chạy Docker hoặc dựng video chọn bản 24GB Like New.
| Cấu hình | Tình trạng | Giá tham khảo tại thời điểm viết bài | Hợp với |
|---|---|---|---|
| M5 16GB/1TB | Like New | 46.800.000₫ | Việc nhẹ, ngân sách chặt |
| M5 16GB/1TB | Máy mới | 51.990.000₫ | Việc nhẹ, cần bảo hành máy mới |
| M5 24GB/512GB | Like New | 52.900.000₫ | Đa nhiệm nặng, đã có ổ ngoài |
| M5 24GB/1TB | Máy mới | 57.990.000₫ | Đa số người dùng, giữ máy lâu |
Trả góp có làm bậc 24GB dễ thở hơn không
Nếu 58 triệu một lần là khoản lớn, bạn có thể xem thêm điều kiện ở trang mua trả góp của MacOne để biết chia bậc 24GB ra nhiều kỳ thì mỗi tháng nhẹ tới đâu. Mình thấy cách này hợp với người cần máy làm việc ngay hơn là hạ xuống 16GB rồi tiếc. Điều kiện cụ thể như kỳ hạn và hồ sơ, bạn nên hỏi trực tiếp trước khi chốt.
Văn phòng, lập trình, dựng video hay chạy AI: mỗi việc cần bao nhiêu RAM?
Bạn mở Xcode, Docker, ba chục tab trình duyệt và một dự án dựng video cùng lúc: đó là kiểu ngày làm việc mà bảng dưới chia nhỏ ra. Việc nặng nhất trong tuần của bạn nằm ở dòng nào thì nhìn đúng dòng đó.

| Việc dùng | Dữ kiện | Máy hợp (giá tham khảo tại thời điểm viết bài) | Lưu ý |
|---|---|---|---|
| Văn phòng, học tập | Trình duyệt nhiều tab, Office, họp trực tuyến, chỉnh ảnh vừa phải | M5 16GB/1TB, 51,99 triệu (Like New 46,8 triệu) | Thêm Docker hoặc máy ảo thì lên 24GB |
| Lập trình web, app, Docker | Docker Desktop trên Mac yêu cầu tối thiểu 4GB RAM (theo tài liệu Docker); đó là ngưỡng chạy được, mỗi container và Xcode ăn thêm | M5 24GB/1TB, 57,99 triệu | Nhiều container cùng lúc hoặc máy ảo thì cân 32GB |
| Ảnh RAW, thiết kế | Tệp lớn, nhiều lớp, mở nhiều ảnh cùng lúc làm RAM đầy nhanh | M5 24GB/1TB, 57,99 triệu | Thư viện ảnh lớn cần ổ ngoài hơn là thêm RAM |
| Dựng video 4K | Final Cut Pro yêu cầu tối thiểu 4GB RAM, khuyến nghị 8GB cho dựng 4K (theo Apple); đó là mức sàn | M5 24GB/1TB, 57,99 triệu | Nhiều camera hoặc nhiều lớp hiệu ứng liên tục thì xem M5 Pro |
| AI chạy cục bộ | Mô hình phải nằm vừa trong RAM thì mới chạy được | M5 32GB/1TB, 63,99 triệu | Cỡ mô hình cụ thể đổi theo phần mềm, hỏi lại trước khi chốt |
| Biên dịch lớn, 3D, nhiều màn hình ngoài | M5 xuất tối đa 2 màn hình ngoài, M5 Pro tối đa 3 (theo Apple Support) | M5 Pro 15 nhân CPU/16 nhân GPU 24GB/1TB, 66,99 triệu | Chỉ cần một màn hình ngoài thì M5 thường dư sức |
Làm gì thì 16GB còn dư
Làm văn phòng, học tập thì 16GB là đủ, thậm chí dư. Mình hay thấy khách làm văn phòng mua dư RAM vì sợ thiếu, trong khi cái họ thiếu là SSD 1TB. Số tiền chênh 6 triệu lên 24GB có thể dùng cho ổ ngoài hoặc gói bảo hành thì hợp lý hơn.
Docker, Xcode, dựng 4K: vì sao 24GB đỡ giật hơn

Khách chạy Docker hay mua thiếu RAM, vì ban đầu chỉ có hai container rồi sau đó thêm cơ sở dữ liệu, thêm môi trường thử, thêm máy ảo. Mỗi thứ ăn một phần RAM, cộng với Xcode và trình duyệt là hết 16GB rất nhanh. Nếu bạn hay chạy máy ảo song song, hãy tham khảo thêm bài ảo hóa lồng ESXi và KVM trên MacBook M5 Pro, M5 Max để biết chạy nhiều máy ảo trên dòng này thực tế ổn tới đâu.
AI cục bộ: dung lượng quyết định mô hình chạy được hay không
Chạy mô hình AI trên máy khác với mở ứng dụng: mô hình phải nằm trọn trong RAM, thiếu một chút là không chạy hoặc chạy rất chậm. Vì vậy với việc này mình xếp dung lượng lên trước tốc độ. Mình ước lượng thế này, và đây là phép tính thô của mình chứ không phải số của Apple: mô hình nén 4-bit nặng khoảng nửa GB cho mỗi tỷ tham số, macOS lại giữ lại một phần RAM cho hệ thống nên GPU không dùng hết được. Theo cách tính đó 16GB hợp mô hình cỡ 7-14 tỷ tham số, 24GB tới cỡ 20-27 tỷ, còn mô hình cỡ 30-35 tỷ tham số mới cần tới 32GB. Bạn chỉ thử vài mô hình nhỏ cho vui thì 24GB vẫn đủ, còn định dùng mô hình lớn hằng ngày thì 32GB là mức an toàn nhất của bản thường.
Bạn có thể vào thẳng trang cấu hình của M5 16GB/1TB, M5 24GB/1TB hay M5 32GB/1TB trên macone.vn để xem chi tiết từng máy, và nếu còn phân vân giữa hai bậc thì nhờ nhân viên MacOne tư vấn cấu hình theo đúng phần mềm bạn đang dùng qua trang liên hệ.

Cùng chip M5, cùng SSD 1TB, ba máy này chỉ khác nhau ở RAM:
M5 32GB hay M5 Pro 24GB khi cùng tầm giá: bạn đang thiếu dung lượng hay thiếu sức tính toán?
Hai máy cách nhau 3 triệu, nhưng giải hai bài toán khác nhau. M5 32GB/1TB máy mới giá 63,99 triệu, M5 Pro 15 nhân CPU/16 nhân GPU 24GB/1TB giá 66,99 triệu. Một bên có nhiều chỗ chứa hơn 8GB, bên kia có chip mạnh hơn hẳn và băng thông gấp đôi.
| Tiêu chí (theo Apple) | M5 | M5 Pro | Nghĩa là gì khi dùng |
|---|---|---|---|
| CPU | 10 nhân (4 siêu xử lý + 6 tiết kiệm điện) | 15 hoặc 18 nhân (siêu xử lý + hiệu năng, không có nhân tiết kiệm điện) | Biên dịch, render chia việc cho nhiều nhân hơn |
| GPU | 10 nhân | 16 hoặc 20 nhân | Đồ họa, 3D, dựng video có hiệu ứng |
| Băng thông bộ nhớ | 153GB/s | 307GB/s | Chip lấy dữ liệu từ RAM nhanh gấp đôi |
| RAM tối đa | 32GB | 64GB | Mô hình AI và máy ảo lớn cần trần cao hơn |
| Màn hình ngoài | Tối đa 2 | Tối đa 3 | Bàn làm việc nhiều màn hình |
| Cổng | 3 cổng Thunderbolt 4 | Thunderbolt 5 | Ổ ngoài và màn hình tốc độ cao |
Trong danh mục, M5 Pro có hai cấu hình 24GB: 15 nhân CPU/16 nhân GPU và 18 nhân CPU/20 nhân GPU, cả hai đều là bản Fusion – kiến trúc Apple ghép hai khối chip thành một. Khoảng cách nhìn thấy rõ nhất nằm ở điểm đa nhân: theo bảng Geekbench 6 của Tom’s Guide (điểm trung bình từ kết quả người dùng gửi lên), M5 đạt 17.926 còn M5 Pro đạt 28.587, tức nhanh hơn khoảng 59%. Điểm đơn nhân thì gần như bằng nhau, 4.288 so với 4.307, nên mở ứng dụng hay lướt web bạn khó thấy khác biệt. Nếu bàn làm việc của bạn có nhiều màn hình, hãy tham khảo thêm bài MacBook Pro M5 xuất bao nhiêu màn hình ngoài để chọn đúng chip trước khi mua. Mình tách việc thành hai nhóm để chọn giữa hai máy.
Thiếu dung lượng: khi 24GB hết chỗ
Dấu hiệu rõ nhất là biểu đồ áp lực bộ nhớ vàng hoặc đỏ kéo dài, dù CPU còn rảnh. Việc của bạn khi đó nhốt trong RAM: mô hình AI lớn, nhiều máy ảo, dữ liệu phân tích nằm trọn trong bộ nhớ. Mình chọn M5 32GB cho nhóm này vì mỗi 8GB thêm vào giải đúng chỗ nghẽn.

Thiếu sức tính toán: khi CPU, GPU và băng thông là cổ chai
Ngược lại, nếu RAM xanh nhưng quạt gào và công việc chạy lâu, chip đang là cổ chai. Biên dịch dự án lớn, render 3D, dựng nhiều camera là kiểu việc ăn nhân CPU và băng thông chứ không ăn dung lượng. Muốn biết M5 Pro chịu nhiệt ra sao khi render lâu, bạn có thể đọc thêm bài đánh giá nhiệt độ thực tế của M5 Pro và M5 Max khi render.
Cái bẫy Pro 24GB: trả giá Pro nhưng RAM thấp hơn M5 32GB
Người ta thấy chữ Pro thì tưởng RAM cũng nhiều hơn, trong khi bản M5 Pro khởi điểm trong danh mục chỉ có 24GB, thấp hơn M5 32GB. Nếu việc của bạn cần cả sức tính toán lẫn RAM, M5 Pro 48GB hoặc 64GB mới là bài toán đúng, và giá khác hẳn. Với bài toán đó, bạn có thể đọc thêm bài nên mua MacBook Pro M5 bản base hay nâng thẳng lên M5 Pro để thấy các tình huống khách hay gặp.

Nếu việc của bạn nghẽn ở tốc độ tính toán, hai cấu hình M5 Pro 24GB dưới đây là điểm bắt đầu:
MacBook Pro 2026 14 inchApple M5 PRO 15-Core CPU 16-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD – NEW
MacBook Pro 2026 14 inchApple M5 PRO 18-Core CPU 20-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD – NEWMua M5 mới, M5 Like New hay chờ M6: cùng ngân sách nên chọn máy nào?
Apple công bố MacBook Pro 14 inch M6 ngày 27/10/2026 và nhận đặt trước từ 28/10 (theo Apple Newsroom). Trên trang Mua của Apple Việt Nam, M6 14 inch đang ghi “Theo dõi để biết khi có hàng”, giới hạn 6 máy mỗi khách, giá niêm yết từ 54.999.000đ. Mình khuyên người cần máy trong vài tuần tới cân M5 đang niêm yết, còn người chưa vội và muốn Wi-Fi 7 thì xem cấu hình M6.
M6 khác M5 ở đâu mà ảnh hưởng chuyện chọn RAM
| Tiêu chí | M5 14 inch | M6 14 inch |
|---|---|---|
| Tiến trình chip | 3 nm thế hệ ba | 2 nm (chip M6, theo Apple) |
| CPU / GPU | 10 nhân / 10 nhân | 12 nhân / 12 nhân |
| Băng thông bộ nhớ | 153GB/s ở cả 16GB, 24GB, 32GB | 153GB/s ở 16GB; 170GB/s ở 24GB và 32GB |
| Kết nối | Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 |
| Giá niêm yết apple.com/vn | Không còn trên trang Mua | Từ 54.999.000đ |
Apple nói GPU 12 nhân của M6 cho đồ họa nhanh hơn tới 30% và tác vụ AI nhanh hơn tới 25% so với M5, và đây là số của hãng. Điều ảnh hưởng tới chuyện chọn RAM nằm ở dòng băng thông: M6 chỉ nhanh hơn ở băng thông khi bạn lên 24GB hoặc 32GB, còn 16GB vẫn 153GB/s. Nên nếu bạn định lấy 16GB để làm văn phòng, M6 không cho thêm gì ở khâu này, và mình sẽ chọn theo giá. Người đang dùng M4 muốn biết có cần nhảy lên không có thể xem thêm bài so sánh MacBook Pro M5 với M4, có đáng nâng cấp không.
Cần SSD 2TB hoặc 4TB thì M6 là đường còn lại, vì M5 bản thường không còn các bản SSD đó. Bạn tìm đúng hàng RAM và cột SSD mình cần trong bảng dưới. Với SSD 1TB, M6 đắt hơn M5 cùng bậc RAM lần lượt 2,5, 2 và 1,5 triệu, nên nếu chỉ cần 1TB mà chưa vội thì mình thấy M6 hợp nhất với người muốn Wi-Fi 7.
| M6 14 inch, máy mới (giá tham khảo tại thời điểm viết bài) | SSD 1TB | SSD 2TB | SSD 4TB |
|---|---|---|---|
| 16GB | 54.490.000₫ | 68.240.000₫ | 95.740.000₫ |
| 24GB | 59.990.000₫ | 73.740.000₫ | 101.240.000₫ |
| 32GB | 65.490.000₫ | 79.240.000₫ | 106.740.000₫ |
Ba cấu hình M6 SSD 1TB đang niêm yết, cùng SSD và chỉ khác nhau ở RAM:
MacBook Pro 2026 14 inchApple M6 12-Core CPU 12-Core GPU 16GB RAM 1TB SSD Sạc 70W – NEW
MacBook Pro 2026 14 inchApple M6 12-Core CPU 12-Core GPU 24GB RAM 1TB SSD Sạc 70W – NEW
MacBook Pro 2026 14 inchApple M6 12-Core CPU 12-Core GPU 32GB RAM 1TB SSD Sạc 70W – NEWLike New cấu hình cao: kiểm gì trước khi trả tiền
Nếu ngân sách sát, Like New cho bạn RAM cao hơn cùng số tiền, như bản 24GB/512GB ở phần bước giá. Hai cấu hình Like New đang có trên trang danh mục:
MacBook Pro 2025 14 inchApple M5 10-Core CPU 10-Core GPU 16GB RAM 512GB SSD – Openbox/Like New
MacBook Pro 2025 14 inchApple M5 10-Core CPU 10-Core GPU 24GB RAM 512GB SSD (Nano-texture glass) – Like NewVới máy Like New, mình luôn kiểm ba thứ trước khi nhận: số chu kỳ sạc và tình trạng pin, màn hình (điểm chết, ám màu), và bảo hành còn lại. Muốn biết cách đọc số lần sạc, bạn có thể xem thêm bài cách xem số lần sạc và sử dụng pin trên MacBook. Phần bảo hành máy Like New, bạn nên đọc chính sách bảo hành và đổi trả của MacOne để biết rõ máy được bảo hành những gì và trong bao lâu.
SSD 512GB hay 1TB, 14 hay 16 inch: ngoài RAM còn gì đáng cân nhắc?
Ngân sách có hạn thì mình chia thứ tự thế này: RAM trước, SSD sau. SSD thiếu thì gắn ổ ngoài, còn RAM thiếu thì hết đường. Theo MacRumors, Apple đã bỏ lựa chọn 512GB ở MacBook Pro M5 từ tháng 3/2026 và trang Mua Apple Việt Nam hiện không có 512GB, nên 512GB giờ chỉ còn ở máy Like New hoặc Openbox.

Ưu tiên RAM hay SSD khi ngân sách có hạn
Cần tiết kiệm mà vẫn muốn RAM cao thì M5 24GB/512GB Like New kèm một ổ ngoài là phương án mình hay tư vấn. Ngược lại, mình không khuyên 16GB/512GB cho người dựng video, vì cả RAM lẫn SSD đều chật cùng lúc. Để SSD trống quá ít còn làm máy chậm khi cập nhật hệ điều hành, nên 1TB là mức an toàn hơn cho máy dùng 4-5 năm. Cần SSD 2TB trở lên thì chọn M6, vì M5 bản thường không còn bản đó. Nếu bạn hay mang máy đi làm xa, với máy mới giá gần 60 triệu, bạn có thể xem thêm gói bảo hành MACONE Care cho máy mới để biết gói áp dụng cho máy nào và gồm những gì.
14 inch hay 16 inch: bản 16 inch bắt đầu từ M5 Pro
Muốn màn hình lớn thì phải lên M5 Pro: trên Apple Việt Nam, bản 16 inch M5 Pro niêm yết 81.999.000đ. Khoản chênh đó lớn hơn nhiều so với chênh 6 triệu giữa các bậc RAM, nên mình chỉ khuyên 16 inch khi bạn thật sự cần diện tích màn hình để dựng phim hay lập trình. Bạn có thể xem đủ các cấu hình tại trang MacBook Pro M5 16 inch. Còn về chất lượng hiển thị, hãy tham khảo thêm bài đánh giá sâu màn hình Liquid Retina XDR của MacBook Pro M5 để biết mức sáng và độ chính xác màu.
Trước khi trả tiền, kiểm những gì để không hối hận về cấu hình?
Bạn đứng trước màn hình đặt hàng, ngón tay chưa bấm: đây là lúc rẻ nhất để sửa quyết định. Mình hay dặn khách chụp màn hình Activity Monitor lúc làm việc nặng nhất trong tuần rồi mới chốt, vì cảm giác “máy hơi chậm” khó đo, còn biểu đồ áp lực bộ nhớ thì rõ ràng.
Checklist 6 bước
- Soi lại việc nặng nhất của bạn với bảng theo việc dùng ở trên.
- Ghi lại biểu đồ áp lực bộ nhớ trên máy đang dùng: xanh thì giữ bậc hiện tại, vàng hoặc đỏ thì lên một bậc.
- Chốt RAM trước, rồi mới tới SSD và chip.
- Hỏi tình trạng máy: máy mới, Like New hay Openbox, và thời gian giao.
- Khi nhận, mở “Giới thiệu về máy Mac này” để kiểm đúng chip, RAM, SSD; máy Like New kiểm thêm pin và màn hình.
- Đối chiếu giá với giá niêm yết cùng cấu hình trên apple.com/vn khi có, đặc biệt khi cân nhắc M6 hoặc M5 Pro.
RAM chỉ chọn một lần: chốt theo việc nặng nhất của bạn
Nguyên tắc gói lại rất ngắn: chọn RAM theo việc khó nhất bạn làm trong tuần, không theo việc dễ nhất. Câu hỏi cuối cùng cần trả lời là việc của bạn đang bị giới hạn bởi dung lượng hay bởi tốc độ. Trang chi tiết các cấu hình M5 14 inch trên macone.vn ghi các bản đặt theo nhu cầu thường không có hàng sẵn và cần chờ dự kiến 2-4 tuần, nên bạn nhắn nhân viên MacOne hỏi tình trạng và lịch giao trước khi chốt. Nếu còn lưỡng lự giữa hai bậc, nhân viên tư vấn sẽ giúp bạn đối chiếu với đúng phần mềm bạn đang chạy.
Câu hỏi thường gặp về RAM MacBook Pro M5 bản thường
MacBook Pro M5 16GB RAM có đủ dùng 3-5 năm không?
Đủ nếu việc của bạn là văn phòng, học tập, chỉnh ảnh vừa phải. Phần mềm nặng dần theo thời gian, nên mình khuyên người định giữ máy 5 năm và có chạm tới lập trình hay dựng video nên lên 24GB ngay từ đầu.
Nên chọn 24GB hay 32GB RAM cho MacBook Pro M5?
24GB cho đa số: lập trình, Docker, dựng video 4K một máy. 32GB chỉ khi bạn chạy mô hình AI lớn, máy ảo nặng hoặc nhiều container, và chênh giá giữa hai bậc là 6 triệu cho máy mới.
RAM MacBook Pro M5 có nâng cấp sau khi mua được không?
Không. Bộ nhớ thống nhất nằm cùng gói với chip và trang thông số của Apple chỉ liệt kê ba mức 16GB, 24GB, 32GB để chọn khi đặt máy. Vì vậy mình đặt RAM lên trước mọi thứ khác khi tư vấn.
MacBook Pro M5 32GB hay M5 Pro 24GB, máy nào hợp hơn với việc của tôi?
Việc nghẽn ở dung lượng (mô hình AI, máy ảo) thì M5 32GB hợp hơn. Việc nghẽn ở tốc độ (biên dịch, render, 3D, nhiều màn hình ngoài) thì M5 Pro 24GB hợp hơn, dù hai máy chỉ cách nhau 3 triệu.
M5 Pro khác M5 ở chỗ nào mà người dùng thật cảm nhận được?
Dễ thấy nhất là băng thông bộ nhớ 307GB/s so với 153GB/s, số màn hình ngoài tối đa 3 so với 2, và cổng Thunderbolt 5. Mình thấy ai chỉ dùng một màn hình ngoài và việc không nặng thì khó cảm nhận hết khác biệt này.
Chạy mô hình AI trên máy cần RAM bao nhiêu?
Mô hình phải nằm vừa trong RAM thì mới chạy được, nên mô hình càng lớn càng cần nhiều RAM. Mình chọn 32GB làm mức an toàn của bản thường, còn con số cụ thể bạn nên hỏi lại theo mô hình định chạy.
SSD 512GB hay 1TB, nên ưu tiên RAM hay SSD?
Ưu tiên RAM, vì SSD ngoài bổ sung được còn RAM thì không. Apple Việt Nam hiện không có cấu hình 512GB, nên 1TB là mức mới chính hãng; mình chỉ khuyên 512GB khi bạn mua Like New và đã có ổ ngoài. Cần SSD 2TB hoặc 4TB thì chọn M6.
MacBook Pro M5 hay M6, giá khởi điểm hai máy khác nhau không?
M6 14 inch niêm yết từ 54.999.000đ trên apple.com/vn, còn M5 bản thường không còn trên trang Mua. Giá M5 16GB/1TB máy mới trong danh mục đang niêm yết là 51,99 triệu. M6 16GB/1TB máy mới ở trang danh mục có giá 54,49 triệu. Bạn có thể vào thẳng trang MacBook Pro M6 để xem các cấu hình M6 đang niêm yết.
Nên mua M5 mới hay M5 Like New cấu hình cao hơn?
Cần bảo hành máy mới và dùng trên 5 năm thì chọn máy mới. Ngân sách sát mà muốn RAM cao hơn thì Like New 24GB/512GB hợp lý, với điều kiện bạn kiểm pin và màn hình kỹ lúc nhận. Mình thấy hai lựa chọn này không bên nào sai, chỉ khác điều bạn ưu tiên.
MacBook Pro 14 inch hay 16 inch khi chọn RAM?
Cỡ máy không đổi lựa chọn RAM, nhưng 16 inch hiện bắt đầu từ M5 Pro nên giá cao hơn. Chọn 14 inch trừ khi bạn thật sự cần màn hình lớn.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản








